ความผิดพลาดครั้งใหญ่?

ตอนนั้นหนูอายุ15ค่ะ หนูดื้อหนูรั้นไม่ฟังคำพ่อคำแม่สักอย่างเลยตอนนั้นกำลังรักในการเที่ยวติดเพื่อนมากๆการเรียนไม่เอาเท่าไหร่แต่ก็เรียนบ้างค่ะจนจบม.3ได้วุฒิ พ่อก็ไม่ให้เรียนต่อเพราะว่าติดเพื่อนมากๆหนูร้องไห้เสียใจที่ไม่ได้เรียนมากพอเพื่อนๆไปสมัครสอบกันหนูก็นอนอยู่บ้านไม่ได้ไปเสียใจมากๆเลยค่ะร้องไห้อยู่คนเดียวไม่มีใครสนใจถึงเวลามอบตัวเพื่อนๆก็ไปกันถ่ายรูปส่งมาให้ดูบ้างอะไรบ้างก็ยินดีกับเพื่อนที่ได้เรียนต่อ เเต่คัวเองก็นอนน้ำตาไหล พอใกล้ๆรร.จะเปิดก็เลยตัดสินใจไปขอร้องพ่อเรียนต่อม.4สัญญากับพ่อแม่ว่าจะตั้งใจเรียนจะทำหน้าที่ลูกให้ดีที่สุดจะไม่ทำให้พ่อแม่เสียใจอีก พ่อก็เลยบอกว่าถ้าทำได้อย่างที่พูดพ่อก็ให้เรียน หลังจากวันนั้นหนุก็ติดต่อไปรร.คุณครูที่นั่นก็ใจดียังไห้ไปสมัครเเละสอบเพื่อเรียนต่อ(พอดีเป็นศิษย์เก่า)แล้วพอเรียนม.4ได้ไม่นานก็เริ่มเกเรเหมือนเดิม หนีเที่ยวบ้าง หนีออกจากบ้านบ้างทำนิสัยเดิมๆ เเต่มันหนักกว่าเก่า หนีออกจากบ้านพ่อแม่ก็ตามหาเจอบ้างไม่เจอบ้าง แม่ร้องไห้หนักมากทักตามหาเพื่อนหนูที่พอจะรู้ว่าไปกับไครไปอยู่ยังไง พอเขารู้ที่อยู่ว่าอยู่ตรงนั้นตรงนี้ก็หนีต่อ ทำไห้แม่เสียใจที่สุดแม่ใจแทบสลายที่ไม่เห็นหน้าลูก พอกับไปบ้านได้ประมาณอาทิตย์กว่า ก็หนีไปอีกจนเขาตามจนท้อ เขาก็เลยไม่ตามหนูก็ได้ใจใหญ่เลยทีนี้ เที่ยวกินเหล้าไปมั่วสุมกับเพื่อนๆ ละมีครั้งหนึ่งมีรุ่นพี่ชวนไปทำงานเเต่เป็นงานหางเครื่อง(แดนซ์เซอร์)ก็เลยไปทำได้ประมานเดือนกว่าๆก็แยกย้ายกันเพราะงานยังไม่ค่อยมีมาเท่าไหร่ ระหว่างที่เป็นแดนเซอร์ก็ได้คุยกับผุ้ชายคนนึงคุยได้ประมานอาทิตกว่าๆ เขาก็เลยชวมไปงานวันเกิดพี่เขา เขาก็เลยมารับแต่หนูก็ไม่ได้ไปคนเดียวพาเพื่อนไปอีก3คน พอไปถึงเราก็ดื่มกันตามประสาไปเรื่อยจนเริ่มมีอาการมึนเมา หนูและเพื่อนไปก็เลยชวนกลับเพราะว่าเช้ามีงานเต้นต่อ เเต่เขาไม่ยอมให้กลับพอบอกว่าจะไปส่งเขาก็พาพวกหนูกับเพื่อนๆไปนอนพักที่บ้านพี่เขากัน(เพื่อนหนูกลับไม่ไหวค่ะ)ละทีนี้ก็แยกกันนอนตอนแรกว่าจะนอนรวมเเต่ที่มันไม่พอเพราะคน10กว่าคน หนูก็เลยไปนอนกับคนที่หนุคุยด้วยแล้วก็เพื่อนอีก1คนละก็มีผู้ขายไปอีกคน พอไปถึงก็แยกห้องนอนตามปกติ เเละวันนี้ก็เป็นวันที่ผิดพลาดมากที่สุด หลังจากวันนั้นเขาก็ทักมาคุยทุกวันไห้กินยาบ้างอะไรบ้างเเต่หนูไม่ได้กิน เพราะไม่มีเวลาเลย ละหลังจากนั้นก็เลิกคุยกันไปเพราะหนูไม่มีเวลาไห้เขา พอออกจากวงแดนซ์แล้วก็มาอยู่ที่บ้าน อยู่กับพ่อแล้วก็น้องอีก2คน สังเกตดูตัวเองว่าประจำเดือนไม่มาเเต่ก็ไม่เอะใจอะไรเพราะว่าเคยเป็นค่ะที่ประจำเดือนไม่มาเดือนนึง แล้วอีกเดือนก็มา ครั้งนี้ก็เลยคิดว่าเป็นเหมือนครั้งที่ผ่านมา เเต่รู้สึกว่าท้องมันเริ่มนูนๆ แต่ก็ไม่อะไรพอแม่กลับมาจากต่างจังหวัดพ่อก็เลยให้แม่ไปซื้อที่ตรวจครรภ์มาให้ตรวจ พอตรวจเสร็จก็ขึ้น 2ขีดจริงๆค่ะ พ่อเลยถามว่าจะเอายังไง้กันแม่ก้อบอกว่าเอาไว้ไม่เอาออก เพราะว่าที่ตรวจเจอตอนนั้นน่าจะประมาณ2เดือนแล้ว เเล้วพ่อไห้ติดต่อเขากลับไป ก็คุยกันไม่รู้เรื่อง พ่อก็บอกว่าจะเเจ้งความถ้าไม่รับ ทางฝ่ายชายก็ปฏิเสธว่าไม่ใช่ลูกของเขา เราก็นึกแอบเสียใจที่ได้แล้วก็ทิ้ง แต่ก็ไม่อะไรถ้าเขาไม่รับหนูก็เลี้ยงได้ หนูเสียใจมากเลยค่ะที่เป็นแบบนี้ เรียนก็ยังไม่จบอนาคตก็ไม่มี ทางบ้านก็มีปัญหาพ่อแม่แยกทางค่ะ เสียที่สุดตัวเองเป็นภาระไห้กับครอบครัวไม่พอ ยังจะมีเด้กที่ไม่รู้ประสีประสามาเป็นภาระอีก หนูสงสารลูกที่เกิดมามากๆพ่อก็ไม่มีกลัวว่าวันนึงเขาจำความได้เขาถามว่าพ่อเขาอยู่ไหนพ่อเป็นใคร หนูไม่รู้ว่าจะตอบลูกยังไงเลยค่ะ ครั้งนี้มันบทเรียนที่แพงที่สุดในชีวิต มอบของขวัญให้พ่อกับแม่ด้วยสิ่งนี้ สิ่งที่เขารับไม่ได้ ถ้าย้อนเวลาไปได้หนูอยากจะตั้งใจเรียนจะเชื่อฟังคำสั่งสอนของพ่อแม่ เเต่ตอนนี้มันก็สายไปแล้วค่ะ แต่หนูก็จะสู้เพื่อลูกค่ะ ตอนนี้28w+6แล้วค่ะ อีกไม่นานก็จะได้เจอกันเเล้วน่ะลูกแม่ แม่รอเจอหน้าลูกอยุ่นะเราจะสู้ไปด้วยกันนะลูก???

120 ตอบกลับ

มีแฟนคนแรกตอนอายุ15เหมือนกัน กำลังเรียนม.3เลย แรกๆก่ไปเรียนปกติอยุ่บ้านตัวเอง แต่พอเทอม2นอนบ้านผช.โรงเรียนไม่ไป (ตอนนั้นเต้นแดนเซอร์เหมือนกัน) จนครูไปหาแม่ถึงบ้าน ไม่สนใจอะไรเลย หลงอ่ะเนอะ แล้วแม่ก่มารับกับบ้าน สุดท้ายได้สมาอยุ่ด้วยกัน ทีนี้ไปเต้นอย่างเดียวเลย กับมาบ้านทีตี2-3 บางคืนตี4 เช้าก่ไปเรียนไม่ไว้ จำได้เลยวันนั้นสอบไปถึงหน้าร.ร.แล้วไม่กล้าเข้า โทรหาครูประจำชั้นก่อนเลยว่าให้เราสอบไหม สรุปครูให้ ครูช่วยทุกอย่างจนจบม.3 ได้โควต้าบัญชีที่อาชีว สุดท้ายวันมอบตัวไม่ได้ไป ทั้งที่พ่อแม่เตรียมเงินไว้ให้หมดแล้ว จนมาคิดว่าเรียนไปก่เป้นภาระพ่อแม่อีก เลยตัดสินใจไม่เรียนต่อเอง มาทำงานปั้มเติมน้ำมัน (ทำงานคนเดียวเลี้ยงผช.ด้วย) แรกอะไรก่ดีไปหมด พอหลังเริ่มตบตี ขโมยบัตรเราไปกดตังไปซื้อยาดูด เอาแท้ปแลตที่เราซื้อไปจำนำยามาดูด เราทนมาเกือบ2ปี เงินไม่เคยเก้บไว้กับตัวไม่เคยเอาไว้ในบัตรเลย ต้องกดออกมาฝากผจก.ที่ทำงานไว้ เราซื้อโทรสัพแท้ปแลตไม่รุ้กี่เครื่องให้เขา ไม่กี่วันก่บอกมันพังเอาไปซ่อมแต่เราก่ไม่เคยเห้นได้กับมาเลย เราซื้อเอง ตังเรา ทะเลาะกันเราปาพังแต่กับมาตีเรา มันมีหลายเหตุการที่ทำเราเจ้บทั้งตัวทั้งใจ แม่เราขอร้องให้เลิกเราก่ไม่ยอม ใครพูดอะไรไม่ฝัง จนเราออกรถมอไซได้คันนึง ออกได้ไม่ถึงสองอาทิตเราก่เลิกกับเขา อาทิตแรกที่เลิกกันเขาตามมาง้อ มาอาละวาด พาผุ้หญิงซ้อนท้ายมาเย้ยเราถึงที่ทำงาน เราไม่สนใจ ดีใจกับตัวเองด้วยซ้ำที่หลุดมาได้ ขู่เราสารพัด ตามมาตบตีเราถึงที่ทำงานก่มี แต่ดีที่เราไม่มีลูกกับคนนี้ บทเรียนราคาแพงมากจิงๆ จากนั้นไม่กล้าที่จะอยุ่บ้านใครเลย กลัวการมีครอบครัว มีชิวิตคู่ไปเลย

เอาจริงๆนะค่ะ ตอนนี้คิดได้ แต่อนาคตจะกลับมาทำอีกรึป่าว เพราะเคยคิดที่จะกลับตัว สุดท้ายก็กลับไปตุดเดิมอีก อนาคตจะเป็นอีกไหม การเลือกคบเพื่อนก็เป็นหนทางนึงที่ฉุดเราลงก็มีนะค่ะ คบเพื่อนดีก็ดึงเราขึ้น แต่บางคนใจติดเที่ยวติดผู้ชาย ต่อให้มีเพื่อนดี เพื่อนก็ดึงขึ้นไม่ได้ เพราะบางคนที่ติดของพวกนี้แล้วก็จะไขว่คว้าหามัน เหมือนคนหิวโหย แล้วมักมาอ้างว่า มันเหงา เจอเยอะอยู่ค่ะ เพื่อนเราคนนึงก็เป็นแบบนี้ ตอนคบเราเป็นเพื่อน ผู้ชายแย่ๆ เข้ามาในชีวิตเพื่อน หรือเพื่อนเราวิ่งไปหาเขา เราก็จะห้าม แต่เพื่อนเราเหมือนเขาอยากมาก โหยหามาก อ้างว่าเหงา เลยไปคบเพื่อนอีกกลุ่ม เพื่อนกลุ่มนั้นก็สนับสนุนเลย สุดท้ายท้อง ผู้ชายไม่รับ ต้องเอาลูกมาให้พ่อแม่เลี้ยง พอลูกโตได้นิดหน่อย ก็กลับไปทำอีก หาผู้ชายใหม่ บอกว่าเหงาอีก เราว่ามันขาดผู้ชายไม่ได้มากกว่า ต้องหาผู้ชายตลอด พอท้องอีก ผู้ชายก็ทิ้ง มันก็เอาลูกมาให้ทางบ้านเลี้ยงอีก ตอนนี้มันลูก 4 คนแง้วค่ะ คนละพ่อ แล้วไม่มีผู้ชายคนไหนรับด้วย ตอนนี้คิดได้ อนาคตก็พยายามคิดให้ได้ด้วยนะค่ะ เดี๋ยวเป็นเหมือนเพื่อนเรา ตอนนี้อาจจะบอกว่า คงไม่เป็นเหมือนเพื่อนเราหรอกใครจะทำ แต่ถ้าคนมันติด คือติดนั่นแหละ จะยับยั้งชั่งใจได้ไหม มันเรื่องของอนาคต เอาไว้เป็นกรณีศึกษานะค่ะ

คนเรามีผิดมีพลาดได้ แต่ผิดพลาดแล้วเราต้องรู้จักแก้ไข ใครๆก็ให้โอกาศ ไม่มีใครรักเราจิงเท่าพ่อแม่เรา พี่ก็เคยเป็นเหมือนน้อง เที่ยวเกเรเรียนไม่จบ หนีพ่อแม่ไปเป็นปี เขาก็ตามหาจากคนอ้วนๆจนแม่ผอม แม่กินไม่ได้นอนไม่ได้ เรากลับมาหาแม่ และแม่ขอให้เรียนจบ ปวช. สุดท้านพี่ก็กลับมาเรียนจนจบ ทำงาน ค้าขายเลี้ยงตัวเอง อยู่กับแม่พ่อ พี่เห็นน้ำตาของแม่ ในใจพี่คิดว่าคงเป็นกรรมหนักแน่เพราะทำน้ำตาแม่ร่วง คำว่าสำนึกมันเกิดขึ้นเอง ตั้งแต่นั้นพี่สัญญากับตัวเองว่าจากนี้เป็นต้นไป จะทำให้แม่ดีใจและหัวเราะมีความสุขในทุกๆวัน เพราะสุดท้ายแล้ว ไม่มีใครรักและหวังดีกับเราเท่าแม่เรา จะล้มจะลุกแม่อยู่ข้างเราเสมอ ตั้งหน้าตั้งตาหาเงิน เลี้ยงลูกเลี้ยงพ่อแม่เรา ดูแลท่านให้ดีเหมือนที่ท่านดูแลเรา มันไม่สายไปกลับตัวและแก้ไข เพื่อตัวเราเองและคนที่รักเรา

เราเองก็พลาดมาเหมือนกัน เราทำพ่อแม่ผิดหวัง เสียใจมาก ตอนนั้นเราเรียนอยู่ม.5 เทอม2 ช่วงเดือนพฤศจิกายน ตอนนั้นก็คิดว่าประจำเดือนเรามาช้าผิดปกติ เลยไม่ได้เอะใจอะไร แต่พอลองตรวจดูก็ขึ้น2ขีด เราก็เลยให้แฟนเราไปบอกพ่อแม่เค้าเพื่อให้มาคุยกับพ่อแม่เรา เรื่องเราท้องว่าจะเอายังไงเพราะเรากับแฟนยังเรียนอยู่ พ่อแม่ทั้ง2ฝ่ายก็ให้เรากับแฟนเลือก เราก็เลือกที่จะเรียนต่อ และเอาลูกไว้ด้วย เราไปเรียนโดยการอุ้มท้องไปด้วย เพราะท้องไม่ค่อยออกเท่าไหร่ แต่ระมัดระวังมากขึ้น แม้แต่เพื่อนเราก็ไม่มีใครรู้ว่าท้อง ตอนนี้เราท้องได้26wแล้ว เปิดเทอมนี้ขึ้นม.6คงพักการเรียนไว้สักเดือนรอคลอดน้องแล้วกลับไปเรียนต่อ สู้ๆนะ✌️ ปัญหามีทางออกเสมอ เคยผิดพลาดมาแล้วก็อย่าให้พลาดซ้ำสอง คิดเห็นหน้าลูกไว้ พ่อแม่ท่านให้โอกาสเราได้เสมอ

สู้ๆนะน้อง ไปสมัครเรียน กศน.ไว้ จบ กศน.ก็ไปต่อสายอาชีพนะ พอดีมีคนรู้จัก ท้องตอน ม.4 เทอม 2 แม่ฝ่ายหญิงก็เลยให้แต่งงาน (ลูกคลอดได้สามสี่เดือนก็เลิกกัน) และแม่ฝ่ายหญิงก็พาไปสมัครเรียน กศน.ไว้ จบกศน. พร้อมกับเพื่อนรุ่นเดียวกันที่เรียนสามัญ พอจบก็ไปเรียนต่อสายอาชีพ (อาชีวะ) พอจบก็ไปเรียนภาษาเพื่อจะไปทำงานที่ญี่ปุ่น อาชีวะแนะนำ เรียน+สอบผ่าน ตรวจร่างกาย ทำเรื่อง ทำงาน 3 ปี ก็กลับไทย ปัจจุบันสอบเข้าทำงานติดสำรองที่ 1 ตัวจริงสละสิทธิ์ และได้ทำงานพัสดุ ที่โรงพยาบาลรัฐ ลืมบอกไปลูกของน้องคนนี้เป็นลูกสาว ปัจจุบันจะขึ้น ป.3 แล้ว เป็นเด็กดีและเรียนเก่งมาก เพราะเคยสอนตอนอยู่ ป.2 ก่อนที่พี่ะย้านงานใหม่ เก็บเรื่องราวจากประสบการณ์จริงของคนรู้จักที่พี่เจอมาไว้นะ เผื่อเป็นแนวทางให้น้องได้ สู้ๆ นะน้อง

คือนับถือใจพ่อกับแม่มากเลยนะอ่านๆคือโกดแทนพ่อแม่เลยเป็นเรานะเราปล่อยไปแล้วหายออกจากบ้านสัญญาว่าจะดีแต่ก็เหลว แถมปล่อยตัวเองจนท้องผช. ไม่รับอย่าว่าน้อยใจที่ผช. ได้แล้วทิ้งเลยค่ะผช . ก็แค่อยากได้เขาก็อุส่าบอกให้กินยาคุณก็ไม่กินปล่อยพอท้องก็พึ่งมานึกได้ว่าไม่มีอนาคต นี้ก็ไม่ได้มีลูกตอนอายุเยอะนะแต่เราไม่เป็นภาระแล้วเราดูแลตัวเองได้แล้ว มีมาแล้วดูแลตัวเองรักลูกรักลูกให้มากๆนะคะอย่าให้เขาเป็นแบบคุณ สอนเขาและอย่าคลอดแล้วปล่อยทิ้งให้พ่อเลี้ยงอย่าทิ้งลูกให้เป็นภาระคนอื่น เลี้ยงเองนะคะจะได้รู้สึกถึงความลำบาก สู้ๆค่ะคิดได้ก็ดีใจด้วยนะคะ เป็นกำลังใจให้✌️✌️✌️

ชีวิตวัยรุ่นเป็นกันทุกคนค่ะเราก็เป็นเที่ยวตลอดแต่บ้านเราเวลาจะไปเที่ยวต้องบอกว่าไปไหนกลับกี่โมงพ่อไม่เคยด่าขอแค่บอกแกกลัวเวลาไม่กลับบ้านแล้วจะเป็นอันตราย​เราก็ดื้อมากๆแต่เราไปเรียนไปทุกวันเราเจอแฟนเราตอนม.4ค่ะเราคบกับแฟนมา5ปีอายุ20กว่าแล้วก่อนตัดสินใจมีลูกด้วยกันเพราะว่าพ่ออยากอุ้มหลานแต่ตอนนี้คุณพ่อเสียได้เดือนกว่าๆแล้วค่ะตอนนี้ท้อง18wแล้วเสียใจมากที่มีหลานให้แกไม่ทัน##ขอให้คุณแม่สู้ๆและเรียนรู้กับบทเรียนที่ผ่านมาขอให้นึกถึงลูกของเราไว้ทุกอย่างมีทางออกที่ดีเสมอหวังว่าคุณแม่จะได้ข้อคิดกับเรื่องราวที่คุณแม่เจอมานะเป็นกำลังใจให้ค่ะ

สู้ๆนะคะ ถ้ามีโอกาสกลับไปเรียนก็เรียน จะไปเรียน กศน. หรือจะไปเรียนวิชาชีพ ก็ไปเรียน สร้างอาชีพสร้างรายได้ด้วยอาชีพสุจริตให้ตนเองให้ได้นะคะ...แก้ไขและพัฒนาตนเองให้ดีขึ้น สำคัญคือสู้และอดทนให้มาก มีสติและใช้ปัญญาให้มากขึ้น บทเรียนจะทำให้หนูแกร่งและเก่งขึ้น ให้กำลังใจตนเองบ่อยๆนะคะ...หนูทำได้ ทำให้ดีทั้งหน้าที่ลูกที่ดีและแม่ที่ดีให้ได้นะคะ...อยู่บ้านอย่าเกียจคร้าน ทำงานบ้าน ดูแลพ่อดูแลครอบครัวดูแลตนเองให้ดี...มีช่องทางหารายได้ก็หาอย่าอยู่เฉยๆอย่างน้อยก็ต้องรู้จักประหยัดและอดออมเพื่อลูกนะคะ ครูให้กำลังใจนะลูก

อนาคตหนูก็น่าจะมีแค่ลูก​ ถ้าหนูไม่มักง่ายกินยาและป้องกันหนูจะไม่เป็นแบบนี้​ พี่เคยหนีเรียนเหมือนกันแต่สิ่งหนึ่งพี่คิดมาตลอดว่าวันที่พี่เห็นแม่พี่ต้องไปตาม​แล่วร้องไห้พี่รู้สึกแย่มากเพราะแม่พี่เลี้ยงพี่มาดีมากไม่เคยปล่อยให้อดยากให้เรียนโรงเรียนดีๆ​ แค่ผู้ชายที่บีงคับให้้ราทำโน่นนี่นั้นเราจะสนใจทำไม​ หลังจากนั้นพี่ก็ไม่เคยต้องทำให้เขาร้องไห้​อีก​ ถึงจะไม่ใช่เด็กเรียนเก่งแต่เรียนจบสูงมาก​ และแต่งงานมีครอบครัวในที่สุด​ สอนลูกให้ได้ดีกว่าตัวเองก็พอ

ยังใม่สายน้ะคะ เราก้ตั้งท้องตอนอายุ 15 แต่ดีอย่างนึงที่ฝ่ายชายรับผิดชอบทุกอย่าง. เราคลอดน้องใด้ประมาณ 6 เดือน เราก็ใปเรียนต่อ ให้น้องยุ่กับย่าเค้า พอเราเรียนจบ ปวช. เราก้ใด้ใปต่อปริญญาตรี พอดีทางมหาลัยยใด้จัดทำทุนเรียนฟรีขึ้นมา เราก็ใปสมัครดูเผื่อใด้ สุดท้ายใด้จริงๆ ใด้เรียนฟรีจนจบหลักสูตรครุศาสตร์บัณฑิต ลดดค่าใช้มาใด้ตั้งเยอะ ตอนนี้กำลังตั้งครรภ์คนที่ 2 แล้วกำลังจะคลอด แต่เราก้จะสู่จนเรียนให้จบป.ตรี #การศึกษาใม่มีคำว่าสายนะคะ ถ้าเราตั้งใจจริงๆ