แชร์ประสบการณ์ช่วงตั้งครรภ์ ชีวิตคู่อละการเลี้ยงลูก

ตอนตั้งครรภ์ : วินาทีที่ได้ตรวจคือว่าจะท้องหรือไม่ท้อง ก็ลุ้นอยู่กับแฟนสองคน วินาทีที่ตรวจในห้องน้ำอยู่คนเดียวรู้สึกตื่นเต้นมาก พอผลตรวจออกก็คือ 2 ขีดคือท้องรู้สึกดีใจมากเลยค่ะ แต่คือเรารู้กันแค่สองคน พ่อแม่ทั้ง 2 ฝั่งหรือญาติพี่น้องยังไม่มีใครรู้นอกจากเรากับแฟน วันที่รู้ว่าท้องเราสองคนก็ทำตัวปกติ ไปโรงพยาบาลวันที่ตรวจเจอรีบพากันไปฝากท้องทันที แต่ไม่ง่ายค่ะ ไปฝากท้องวันแรกได้เจาะทุกอย่างเลยค่ะ เจาะเลือดหาโรค กลืนน้ำตาลเพื่อที่จะตรวจหาเบาหวาน(ครั้งที่ได้กลืนน้ำตาลความรู้สึกคือหวานจนแสบคอค่ะ)พอกลืนเสร็จรอผลออกก็ปรากฏว่ามีค่าน้ำตาล 142 ไม่ใช่จะได้กลืนครั้งเดียวนะค่ะ กลืนสองครั้ง กลืนครั้งที่สอง 140 ผลออกมาไม่เป็นเบาหวานคือโล่งใจมากค่ะ คือตัวเราอ้วนด้วย เราท้องได้ประมาณ 3 เดือนช่วงธันวาคมได้กลับไปบ้านเราร่วมญาติช่วงปีใหม่ เราก็ทำตัวปกติจนน้ากับยายทักว่าท้องหรอกเลยเราก็โกหกไปว่าไม่ได้ท้อง ทั้งทีท้อง ช่วงที่ท้องอยู่นั้นก็บำรุงทุกอย่าง อะไรที่กินแล้วมีประโยนช์แม่กินหมด จนกระทั้งท้องได้ประมาณ 5 เดือนแม่แฟนเห็นท้องใหญ่ผิดปกติ เลยเรียกเรากับแฟนมาคุยกันจนเราต้องบอกท่านว่าเราท้อง เลยแม่แฟนถามว่าพ่อแม่เรารู้เรื่องยัง เราบอกยังไม่รู้จนวันหนึ่งแม่แฟนไปทำธุระไปคุยกับพ่อเรา แล้วแม่เราก็โทรมาถามว่าเราท้องหรอก เลยเราบอกความจริงไป หลังจากนั้นรู้กันหมดทั้งญาติพี่น้องเรากับแฟน พอถึงวันนัดไปหาหมอ(บอกหมอให้เลือกวันผ่า กำหนดคือ 28 พ.ค แต่หมอนัดผ่าให้วันที่ 20 พ.ค ) แต่วันที่กลับจากหมอเป็นวันที่ 5 พ.ค ประมาณเที่ยงคืนเราจะลุกไปเข้าห้องน้ำแต่มีความรู้สึกที่นอนเปียกเราไม่ได้เอ๊ะใจ เราลุกไปเข้าห้องน้ำมีความรู้สึกเจ็บท้องเหมือนจะคลอดเรารีบปลุกแฟนปลุกแม่ว่าเจ็บท้อง ณ ตอนนั้นถามว่าเจ็บขนาดไหนไม่ค่อยเจ็บมากไปเจ็บมากช่วงถึงรพ.นอนไม่หลับเลยสักนิด(ข้ามมาตอนเช้าละกันค่ะ)เจ็บท้องจนหมอผู้ชายเดินมาที่เตียงเราเช็คว่าปากมดลูกเปิดกี่เซน จนหมอพูดบอกพยาบาลพาไปคลอด(คลอด ณ ที่นั่นคือให้คลอดธรรมชาติก่อน จนครบ1ชม.ไม่ออก หมอตัดสินใจให้ผ่าคลอด)ช่วงเวลาพาไปห้องผ่าคลอดจริงๆคือรู้สึกตื่นเต้น พอเข้าห้องคลอดเท่านั้นค่ะ บอกพยาบาลว่าขอดมยานะค่ะ ทั้งๆไม่ได้นอนเจ็บท้องมากค่ะ แต่พอเห็กน้าลูกก็มีความสุขแล้วค่ะ ตอนการเป็นพ่อแม่ที่ดี : การเป็นพ่อแม่ที่ดีต้องทำตัวเราให้ดีก่อนที่จะสอนลูกค่ะ การเป็นคนดีต้องทำให้เป็นตัวอย่างที่ดีของลูกๆ ลูกจะได้ทำแต่สิ่งดีๆ คำแนะนำการเลี้ยงลูก 1 ทำความเข้าใจกับลูกให้มาก 2 สร้างความสัมพันธ์กับลูกบ่อยๆ 3 สอนให้ลูกเข้ากับสังคมให้ดี 4 สร้างกิจกรรมระหว่างว่างให้ลูก 5 ให้ลูกรู้จักความพยายาม สร้างความมั่นใจลูก 6 เป็นแบบอย่างที่ดีให้ลูก ความสัมพันธ์ระหว่างพ่อแม่ 1 รับผิดชอบต่อหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย 2 เอาใจใส่ในความเป็นอยู่ของทุกคนในครอบครัว 3 รู้จักฟังผู้อื่นพูดและยอมรับในความคิดของผู้อื่น 4 ช่วยงานบ้านทุกอย่างด้วยความเต็มใจ 5 รู้จักให้อภัยซึ่งกันและกัน เคารพกันและกัน เกร็ดความรู้ในการครองคู่ 1 ให้เกียรติ ยกย่อง ชื่นชมซึ่งกันและกัน 2 ซื่อสัตย์ต่อกันและกัน 3 เอาใส่ใจกันและกัน 4 เข้าใจกันและกัน 5 ไม่เอาเรื่องเก่ามาพูด

4 ตอบกลับ

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์นะคะ เราอ่านจนจบเลยค่ะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเกร็ดความรู้ด้านล่าง เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ จะนำไปปรับใช้นะคะ น้องหน้าตาน่ารักมากเลยค่ะ ขอให้โตไวไว แข็งแรง เป็นเด็กดีนะลูก

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณที่มาเเชร์ประสบการนี้นะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

ยินดีค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ยินดีค่ะ