น้องมีอากาชักค่ะ

ตอนชักครั้งแรกน้องอายุ 4 เดือน 7 วันค่ะ นอนหลับอยู่ดีๆน้องก็ชัก มีอาการตาค้าง ปาก แขน ขา กระตุก เป็นอยู่ประมาณ 1 นาทีค่ะ ก่อนจะเป็นน้องไม่มีไข้นะคะ พาไปหาหมอ เจาะเลือด เจาะน้ำในไขสันหลังไปตรวจ ก็ไม่มีอะไรผิดปกติค่ะ ตอนนี้เหลืออัลตราซาวด์สมอง กับตรวจคลื่นสมองหาสาเหตุการชักค่ะ น้องมีอาการชักซ้ำเป็นครั้งที่ 2 หมอเลยให้น้องกินยากันชักค่ะ ตอนนี้แม่กังวลมากๆเลยค่ะ สงสารลูก กลัวยากันชักที่น้องได้กินจะมีผลกระทบต่อสมองและพัฒนาการของน้อง กลัวไปหมดทุกอย่างเลยค่ะ กลัวน้องไม่หาย อยากให้น้องหายขาด ขอคำแนะนำจากแม่ๆที่มีความรู้หรือประสบการณ์หน่อยค่ะ ว่าน้องมีโอกาสจะหายขาดมั้ย ? ขอบคุณค่ะ

1 ตอบกลับ

VIP Member

รักษาต่อเนื่องน่ะค่ะ. หลานบ้านนี้เคยเป้นค่ะแต่ทำตามคำแนะนำหมอ.อาการน้องจะดีขึ้นตามลำดับจ้า. สู้ๆน่ะค่ะคุณแม่

ขอบคุณค่ะคุณแม่ น้องได้ทานยากันชักมั้ยค่ะ ถ้าได้ทานมีผลกระทบต่อน้องมั้ยค่ะ