2 ตอบกลับ

คลอดเองเจ็บกว่าค่ะ เพราะต้องรอให้มดลูกเปิดครบ10เซน แต่ฟื้นตัวเร็ว 1-2วันก็ลุกเดินได้เหมือนคนปกติ คลอดเองน้องจะได้รับภูมิคุ้มกันที่ดีจากแม่ ต่างจากผ่าคลอดค่ะ ส่วนผ่าคลอดไม่ต้องรอให้เจ็บท้องคลอดก็เลือกวันผ่าคลอดได้เลย แต่ใช้เวลาฟื้นตัวนานกว่าค่ะ เป็นเดือนหรือบางคนเป็นปีแล้วยังรู้สึกเจ็บๆจื้ดๆอยู่ค่ะ บ้านนี้39wแล้วค่ะ เลือกคลอดเองค่ะ กำลังรอลุ้นว่าวันไหนน้องจะออกมาเจอแม่ค่ะ กำหนด28พ.ย.นี้ ท้องแรกเหมือนกันค่ะ

ยินดีค่ะ ขอให้คลอดง่ายๆน้า

มันคนละแบบเลยค่ะ ปวดท้องคลอดคือทรมารที่สุด จะเป็นจะตายเลยค่ะ หลังจากน้ำเดินนี่ยิ่งทรมารค่ะ แต่ผ่าคลอดมันแค่เจ็บแผลค่ะ แต่ก็เจ็บมากๆเหมือนกันแค่ถ้าเริ่มลุกเดินได้ก็ไท่ค่อยเจ็บค่ะ ท้องเดียวเจอมาทั้ง2แบบเลยค่ะ