1 ตอบกลับ

คือเป็นเรื่องปกตินะที่แม่ท้องบางท่านจะเจอเชื้อนี้ สมุดชมพูก็มีบอกค่ะ ติดเชื้อซิฟิลิสไม่ได้แปลว่ามั่ว มีชู้หรืออะไรนะ และหมอจะมีนัดฉีดยา ตรวจเชื้ออีกรอบค่ะ สามารถหายได้ หรือเชื้อลดลงได้ ที่ผ่านมาก็มีแม่ที่หายไม่ทันคลอด คลอดมาลูกติดซิฟิลิสก็มี หมอก็จะรักษาต่อค่ะ ถ้ายังไม่สะดวกใจรอใกล้คลอด ตรวจแล้วว่าเชื้อไม่ลดมีความเสี่ยงก็แจ้งที่บ้านไว้ค่ะ เขาจะได้ไม่แตกตื่นตอนหมอรักษา แต่ถ้ากับสามีก็บอกเถอะจ้า ให้เขาคุยกับหมอจะได้มีความเข้าใจเกี่ยวกับเชื้อที่ถูกต้อง

รอลุ้นหลังฉีดยาอีกทีนะแม่