126 ตอบกลับ

TapFluencer

รอบแรกที่ตรวจคัดกรอง ค่าสูง140 นัดตรวจอีกรอบ 7 วันถัดมา เข็มที่1 เจาะตอน8.00 เข็มที่2 9.00 พร้อมกับกินน้ำตาล100กรัม (พยาบาลแนะนำให้พกมะนาวมาบีบใสหลังจากกินน้ำตาล) เข็ม3 10.00 เข็ม4 11.00 สรุป เจาะทุก1ชั่วโมง ผลออกมาปกติจ้า

ตรวจรอบแรก วันที่7มิถุนายนไม่ผ่านจร้าทานร้ำตาลไป 1 ขวด หมอนัดซ้ำวันที่14มิ.ย.พึ่งผ่านมาคะ ผ่านและเจาะเลือดหาค่าน้ำตาล 4 หลอดผลออกมาปกติทางบ้านนี้ใช้วิธีทานของต้มคะ ปลา ผัก ไข่ โยเกิร์ต จาก152 ตอนนี้ 116 ค่ะ😍

พึ่งตรวจไปเมื่อวานเลยค่ะ อ่านรีวิวมาเยอะว่ากลืนน้ำตาลแล้วจะอ้วก พอกินจริงๆ2ขวด ก็ไม่ได้รู้สึกอะไรแค่แสบคอนิดหน่อย (กระหายน้ำพอดี) ส่วนผลตรวจก็ไม่เป็นเบาหวานเกณฑ์ปกติสุดๆ คุณหมอและสามีแฮปปี้ตาม55555

พึ่งไปตรวจมาวันนี้เลยจร้ งดน้ำ งดอาหาร. ตั้งแต่หลังเที่ยงคืน พอไปถึงหมอก็เจาะเลือดตรวจ เข็มแรก แล้วให้กินกลูโคช รอทุกๆ 1ชม.ไปตรวจ จนครบ4 ครั้ง (โชคร้ายหน่อย หมอหาเส้นเลือดไม่เจอ โดนไป5 เข็มเลยจร ้)

รอบแรกน้ำตาลสูงมาก ต้องมาเจาะใหม่และกินน้ำตาลใหม่ คราวนี้เจาะ4เข็ม น้ำตาล4แก้ว มีน้ำตาลสูงครั้งเดียวคือครั้งที่2 แต่หมอก็ให้ระวัง ตอนนี้คลอดน้องแล้วแข็งแรงสมบูรณ์ แม่ก็ปกติไม่มีค่าน้ำตาลสูง 😃

เป็นตั้งแต่ 6 week เลยค่ะ น้ำตาลสูงเกินทั้ง 3 ค่าเลย เจาะ 4 เข็ม ตอนนี้ 12 week แล้ว วันที่ 7 พ.ค. เจาะอีก 4 เข็มค่ะ พบโภชนาการ งดข้าวข้าว งดแป้ง และของหวานทุกชนิดคะ ห้ามกินหวานเกินวันละ 2 ช้อนชา 😭😭😭

ตอนนี้กี่เดือนแล้วค่ะ

ตรวจรอบรอบแรกทาน 50 ml หมอดูแล้วค่าสูงเลยให้ตรวจใหม่แบบทานน้ำตาล 100ml ค่ะ เจาะเลือด 4 เข็มทุกชั่วโมง แทบไม่มีรูให้เจาะเลย 😅 เราลืมอดอาหารไปด้วย(นึกว่าไม่ต้องอด) แต่ดีทานไม่เยอะ ผตรวจรอบ 2 ไม่เป็นค่ะ

ตรวจรอบเดียวค่ะ แต่4 เข็ม เว้นเข็มละ1 ชั่วโมง คุณหมอให้กรูโคลสมา100ml. ตอนเช้าก่อนเจาะ(อดอาหารจากบ้านตั้งแต่เที่ยงคืน) ไม่เป็นค่ะ ใจคิดว่าเป็น เพราะ ติดหวานมาก ตรวจโรงพยาบาลเอกชน ราคา930 บาทค่ะ

แม่เป็นไหมค่ะ

เรามีภาวะเสี่ยงเป็นเบาหวานเพราะคุณแม่เป็น แต่เราควบคุมด้วยต้มน้ำใบเตยกิน ผ่านฉลุยทุกรอบเลยในการกลืนน้ำตาล😊เพราะใบเตยช่วยลดน้ำตาลในเลือดได้☺️

👍🥰✌️

บ้านนี้อ้วนก่อนท้องหมอก็กลัวเป็นเบาหวานให้กลืนกลูโคส100gแล้วก็งดน้ำงดอาหาร1ชั่วโมงถึงไปเจาะเลือดอต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะไตรมาสแรกนะคะกพลังเข้าสู่ไตรมาสที่2ยังไม่ได้ตรวจอีกค่ะ