126 ตอบกลับ

ทุกวันนี้ฉีดอินซูลินเอง เช้า-เย็น เบาหวานตอนตั้งครรภ์ จากคนกลัวเข็ม ทุกวันนี้สบายมากคะ สู้เพื่อหมาน้อยในท้องค่ะ กำหนดผ่าคลอด 22มกรานี้คะ

ไม่เกิน140ค่ะ

บ้านนี้น้ำหนักแม่เกินได้ตรวจหาเบาหวานโดยการเจาะเลือดและให้กินน้ำตาลครึ่งแก้วใหญ่ ผลออกมาค่าน้ำตาลสูงเสี่ยงเป็นเบาหวาน วันที่16ส.ค.นี้หมอนัดไปตรวจหาเบาหวานอิกรอบ ต้องไปกินน้ำตาลที่ไม่อยากกินเรย มันหวานมาก มากจนจะอ้วก😟😔

ตอนนี้ท้อง25Wเจาะเลือดเอง6ครั้งฉีดอินซูลิน4ครั้งต่อวันคะเพราะหมอบอกเป็นก่อนตั้งครรภ์​ทั้งคุมอาหารคะทรมานมากคะมีอาการอย่างอื่นแทรกซ้อนนอนไม่ค่อยหลับคะแต่หมอบอกเริ่มคุมได้ดีแล้วคะแต่เหนื่อยมากคะกับการต้องงดอาหาร

เราเพิ่งตรวจวันที่ 20 ธ.ค. ที่ผ่านมาค่ะ โดยที่ไม่ได้งดอาหารทานมื้อเช้ามาปกติ หลังจากนั้นกินกลูโคส ปริมาณ 50 ml หลังทานไป 1 ชม. เจาะระดับน้ำตาลในเลือด ค่าที่ได้คือ ค่าน้ำตาลอยู่ที่ 120 mg/dl อยู่ในเกณฑ์ปกติค่ะ ตอนนี้อายุครรภ์ 24 weeks

ตรวจรอบแรก 16 สัปดาห์ กลืน 50 g. ขึ้น 195 จ้า หมอนัดอีกรอบในวันต่อมาแบบกลืน 100g. แบบยังไม่ตั้งตัว เจาะทุก ชม. 3 ครั้ง เกินไป 1 ค่า หมอแนะนำให้คุมอาหาร นัดอีกทีตอน 26 สัปดาห์ เพื่อติดตามเรื่อย ๆ เหนื่อยกับการอดข้าวอดน้ำและรอคิวค่ะ

บ้านนี้กินน้ำตาล50กรัมไม่ผ่านน้ำตาลสูง167ผ่านไปอีก2อาทิตย์กินน้ำตาล100กรัมเจาะเลือด4ครั้งน้ำตาลสูง190สามค่าไม่ผ่านคุมอาหารต่ออีก1อาทิตย์ไปเจาะเลือดอีกรอบนี้ผ่านแล้วจ้าหมอนัดอีกที่สิ้นเดือนคุมน้ำตาลวนไปจ้า30w+5ค่ะ

ตรวจกับคลีนิคที่ไปฝากครรภ์ตรวจครั้งแรกดื่มนต500mlเกิน140นัดตรวจแบบเจาะเลือด4ครั้งไม่รอดค่ะค่าน้ำตาลพีคมากส่วนตัวไม่ได้เป็นเบาหวานก่อนตั้งท้องแต่หลังแพ้ท้องกินผลไม้ทุกชนิดกินแบบจัดเต็มทุเรียนก่อนไปตรวจpizzaburger

หมอให้ตรวจตอน4วีคเลยค่ะ เพราะอายุ30 กลืนน้ำตาลไปหวานมากกกก ละมีความเสี่ยงเบาหวาน นัดให้ไปตรวจอีกทีตอน 6วีค(วันนี้) งดข้าว-น้ำ กลืนน้ำตาลแต่เช้า หิวข้าวมากค่ะ ต้องเทส4รอบ รอบละชั่วโมง ผลออกมาว่าไม่มีความเสียงค่ะ

ครอบครัวไม่มีคนเป็นเบาหวานเลยแต่เราน้ำหนักเยอะและความดันสูงเลยควบคุมโดยการกินข้าวสวยและงดของหวานทุกอย่างก่อนไปตรวจเบาหวานและวันที่จะไปตรวจก็งดน้ำอาหารก่อนเที่ยงคืนตอนไปตรวจกินน้ำตาล2ขวด ผลออกมา115ผ่านค่ะ

สอบถาม​นิดนะคะก่อนท้องน้ำหนักเท่าไร​ ตอนท้องขึ้นเยอะมั้ยคะ​ เราเองน้ำหนักเยอะคะ​ท้องกินเก่งมากด้วย​ไม่แพ้เลยด้วย

ของเราใก็อดอาหาร 8 ชม. เจาะครั้งแรก 94 ให้กลืนน้ำตาล 100 มก.รอเจาะทุกๆ 1 ชม อีก3ครั้ง 118,124,188 สรุปอยู่ในกลุ่มเสี่ยง รอนัดหน้าตรวจอีกที ช่วงนี้หมอให้คุมอาหาร งดแป้ง น้ำตาล งดเค็มค่ะ รอลุ้น ไม่อยากฉีดอินซูลินเลย กลัว🥲