126 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้เป็นตั้งแต่7วีค เลยค่ะ ได้กินน้ำตาล50ml คือเลี่ยนมากๆ อยากจะอ้วกแต่ก็ต้องอดทน จากนั้นก็รอ1ชม. รอเจาะเลือดปรากฎว่าน้ำตาลสูง เลยได้มากิน100ml ยิ่งเลี้ยนไปใหญ่เลยค่ะ4ขวดรวด 😂 เจาะ4ครั้ง น้ำตาลก็สูงเหมือนเดิม สรุปเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ ทั้งๆที่ครรภ์แรกไม่เป็นเลย😭 ก็เลยต้องปรับปรุงการกิน ตามใจปากไม่ได้แล้วค่ะ

VIP Member

ตรวจน้ำตาล พยาบาลจะให้เราทานน้ำเชื่อมก่อนค่ะ ของเราทานง่ายอร่อยดี เหมือนเค้าจะใส่มะนาวให้ทานง่ายขึ้น แต่ก็หวานแสบคอค่ะ หลังจากทานห้ามทานทุกอย่างรวมถึงน้ำเปล่าด้วยค่ะ พอทานครบ 1 ชม.ก็ไปเจาะเลือด หลังเจาะเลือดทานอาหารได้ปกตินะคะ จากนั้นรอผลเลือด อีกประมาณ 1 ชม.ค่ะ ของเราผลออกมา ผ่านนะคะ น้ำตาลไม่สูงค่ะ

ของเราน้ำตาลสูงงดน้ำและอาหารตั้งแต่เที่ยงคืนไปถึงคลีนิคหมอให้ดื่มน้ำตาลเจาะทุกชั่งโมง3ครั้ง😞สูงลิบ หมอให้ตารางเจาะน้ำตาลมาอาทิตย์แรกเจาะทุกวันลงบันทึกไว้ ต้องสั่งเครื่องตรวจมาตรวจเองที่บ้าน เพื่อควบคุมอาหาร อาทิตย์ต่อมาเจาะวันเว้นวัน ตอนนี้ท้อง25วีคแล้วยังเจาะยุ่เลย เดินผ่านขนมหวานก้อขึ้นแล้ว

ของเราตอน26w.น้ำหนักขึ้นไวเกินหมอจับตรวจ รอบแรกกินน้ำตาล50 g เจาะเลือด1เข็ม ผลออก 140 เลยนัดมาตรวจซ้ำ โดยการงดอาหาร งดน้ำหลังเที่ยงคืนปล้วห้ามกินอะไรเด้ดขาด เจาะ1เข็มกินน้ำตาล100g และทุก 1ช.ม. มาเจาะทีละเข้ม ทั้งหมดมี4จนกว่าจะครบค่ะ ผลออก ปกติคะ รอดตัวไป แต่ก้องดกินของหวาน. น้ำหวานด้วยคะ เดะจะนน.จะเพิ่มขึ้นมาอีก

ก่อนไปตรวจรอบ2คุณแม่คุมอาหารยังไงบ้างค่ะ

ไปตรวจตอนเช้า..หมอให้ตรวจฉี่ก่อน..เสร็จแล้วให้เข้าห้องเจาะเลือดให้กินน้ำตาล1แก้วใหญ่..ห้ามกินน้ำหรืออะไร..หลังจากนั้นประมาณ 45นาที..ให้เข้าไปเจาะเลือด..อีก3-4วันนัดไปฟังผล..ผลออกมาปกติค่ะ ส่วนค่าใช้จ่าย.145บาทค่ะ..ปกติตรวจอะไรก็ไม่ได้เสียค่ะ.ใช้สิทธิบัตรทอง..แต่ตรวจเบาหวานหมอบอกต้องจ่ายเงินเองค่ะ

ได้กลืนน้ำตาลค่ะ เป็นอะไรที่หวานขึ้นสมองแทบจะอาเจียนเลยค่ะ โดนเจาะเลือดตั้งแต่ 18เมษา 31+4 วีค จนปัจจุบัน 34 วีคก็ยังเจาะเลือดดูน้ำตาลทุกวันค่ะ แล้วหมอนัดดูผลวันที่15นี้ ภาวนาขอให้โดนไม่เจาะต่อค่ะ🙏🏻😂 (แต่คิดในใจว่าน้ำตาลเราลดแล้วนะลดสุดๆแล้วแง😭)

อาเจียนน่าจะเป็นผลข้างเคียงรึป่าวคะ ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ถ้าเป็นลม ต้องปรึกษาคุณหมออย่างเร่งด่วนแล้วค่ะคุณแม่ หรือไม่ก็อาจจะมีภาวะแทรกซ้อนก็เป็นได้ สังเกตตัวเองดูแลตัวเองนะคะคุณแม่😂

บ้านนี้เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ ได้ฉีดยา3เวลา ก่อนนอนฉีดอีก1เข็ม รวมทั้งหมด4เข็ม จากที่เคยกลัวเข็ม ทุกวันนี้ชินแล้ว สู้เพื่อตัวเล็กค่าา คุณแม่ท่านไหนน้ำตาลสูง ลองกินน้ำใบเตยดูนะคะ ลดน้ำตาลในเลือดดีมาก จากคนที่ไปหาหมอตรวจเจอแต่น้ำตาลสูง พอกินน้ำใบเตย น้ำตาลลงมาปกติเลย 😃

มันรสชาติเป็นแบบไหนคะ น้ำใบเตยต้ม

ตรวจ2รอบค่ะ รอบแรกตอนฝากท้อง น้ำตาล2ขวด แต่เป็นคนกินหวานมากมากมาก เลยกินได้สบายค่ะ ค่าปกติ รอบ2โดนอีก2ขวด ชิวมาก น้ำตาล134 มีขู่จะตรวจรอบ3 แต่ก็ไมโดนค่ะ น้ำตาลปกติแต่ความดันแอบสูงตลอดเลยค่ะ แม่อ้วนตั้งแต่ยังไม่ท้อง พอท้องน้ำหนักก็ขึ้น20+โล วันคลอดกลัวมากแต่ก็ผ่านมาได้

2ครั้งแรกทานแค่50กรัมค่ะ ก็ปกติ พอมาตามหมอนัดเรื่อยๆ ล่าสุดเมื่อวาน หมอบอกว่าน้ำหนักขึ้นเยอะเกินไป น้ำตาลสูงด้วยให้งดของหวาน แล้วหมอก็นัดมาเจาะเลือด4เข็ม วันนี้ เลยได้ทานน้ำตาลข้นๆ100กรัม คือหวานมาก หวานสุดๆ เวียนหัวจนอยากอาเจียน สรุปไม่เป็นเบาหวานค่ะ✌️❤️😂

ตรวจรอบแรกไม่เป็นคะตรวจรอบสอง28สัปดาห์เจอ147หมอเลยนัดตรวจรอบสามงดน้ำอาหารตั้งแต่สี่ทุ่มเจาะเลือดไป4เข็มชั่วโมงละ1เข็มกินน้ำตาล100กรัมสรุปไม่เป็นจ้าเช็คบิลจ่ายค่าหมอ+ค่าตรวจน้ำตาล+อัลตราซาวด์2มิติจ่ายไป4800กระเป๋าเบาเลยจ้า สินแพทย์ลำลูกกาจ้า