2 ตอบกลับ

แนะนำว่าไปฝากท้องก่อนดีกว่าค่ะ อาการเจ็บหน่วงๆอาจเป็นเพราะมดลูกขยายตัวก็ได้ค่ะ ถ้ากลัวท้องนอกมดลูกลองขอคุณหมอซาวด์ดูค่ะ แต่ถ้าอายุครรภ์น้อยบางทีก็อาจไม่เห็นถุงตั้งครรภ์ได้เช่นกันค่ะ รอบนี้เราไปฝากตอนท้อง6สัปดาห์แล้วขอหมอซาวด์ค่ะ เพราะเราเคยท้องนอกมดลูก รอบก่อนที่เราท้องนอกมดลูก เราตรวจเจอตอน8สัปดาห์ค่ะ

บางคลีนิกที่มีเครื่องมือพร้อมก็ซาวด์ได้ค่ะ แต่อายุครรภ์ยังน้อยบางทีอาจจะเห็นหรือยังไม่เห็นถุงตั้งครรภ์ก็ได้ค่ะ บางคนซาวด์เจอตอน8สัปดาห์ก็มีค่ะ เราแนะนำว่าคุณแม่ใากครรภ์ที่คุณหมอเลยก็ดีนะคะเพราะจะได้ยาโฟลิคมาทานด้วยค่ะ

ฝากท้องรึยังคะ กระเพาะปัสสาวะอักเสพ รักษารึยังคะ

ควรรีบไปฝากนะคะ อย่าปล่อยไว้นาน จะได้ตรวจโรค หาความเสี่ยง และอื่นๆ