8 ตอบกลับ

สำหรับเราคลินิกดีกว่ารพ.ค่ะ เราฝากพิเศษคลินิกเเล้วไปคลอดรพ.ที่คุณหมอคลินิกประจำอยู่เอา คลินิกบอกรายละเอียดดเเลดีกว่ารพ. สำหรับเรารพ.ตรวจลวกๆให้มันเสร็จๆไปเเถมตรวจฟรีก็จริงพยาบาลรัฐส่วนใหญ่เเย่มากๆ พูดจากบริการ ถ้ามีทางเลือกที่ดีก็ควรเลือกสิ่งดีๆให้ลูกให้เองไปเลยค่ะ ฝากคลินิกหรือรพ.เอกชนเสียเเพงก็จริงเเต่เเลกมากับสิ่งที่ดี

ฝากรพ.รัฐค่ะ ฝากฟรีตรวจเลือดฟรีเสียค่ายา ค่าวัคซีน ค่าคลอดเองค่ะ ค่ายาครั้งละไม่กี่ร้อยค่ะถ้ารอบไหนไปหาหมอรับยาอย่างเดียวก็จะไม่แพงค่ะบางรอบ100บางครั้ง50แล้วแต่ว่าได้ยาเยอะมั้ยค่ะ แต่รพ.รัฐจะไม่ค่อยซาวด์ค่ะไปหาหมอแต่ละครั้งฟังเสียงหัวใจตรวจฉี่รับยาบำรุง

ส่วนตัวฝากคลีนิคค่ะ แต่เคยไปโรงบาลที่มีสิทธิ์ประกันสังคมตอนลูกผิดปกติ เสียพอๆกับคลีนิคเลยค่ะ แต่ถ้าเป็นโรงบาลรัฐที่ไม่ใหญ่น่าจะเสียน้อยค่ะเพราะประกันสังคมยังไงก็ต้องสำรองจ่ายทุกกรณี ถ้ามีบัตรทองหรือบัตร 30 ถึงจะฟรีค่ะ

บ้านนี้ฝากคลีนิคค่ะ ค่าใช้จ่ายแล้วแต่ครั้งถ้าแค่ซาวน์ ยาบำรุง ฉีดยาจะอยู่ที่ 550-800 ตรวจเลือดฝากครรภ์ 1,500 ตรวจคัดกรองแยกอีก ตั้งแต่ 2,500-16,000 ค่ะ ส่วนคลอด รพ.รัฐ ก็สำรองจ่ายก่อน ค่อยไปเบิกสิทธิประกันสังคมอีกทีค่ะ

ถ้าประกันสังคมไปที่ รพ ก็เสียเงินพอ ๆ กับคลีนิคข้างนอกนะคะ แถมเสียเวลา เพราะประกันสังคมต้องจ่ายเงินเอง แล้วเก็บใบเสร็จมาเบิกเอง ได้แค่ 1500 นะคะค่าฝากทั้ง 3 ไตรมาส

ส่วนตัวเราติดว่าฝากคลีนิคดีกว่าค่ะ คลีนิกระเอียดกว่า รพ.รัฐ (ถ้า รพ.ดี หมอดี ก็ดีค่ะ) ค่าใช้จ่ายพอๆกันค่ะ

อาจจะเป็นบาง รพ บางคลีนิกค่ะ ส่วนคลีนิคที่เราฝากหมอเขาตรวจเช็คระเอียดทุกอย่างค่ะ☺️

รพ สินแพทย์เลยค่ะ ไม่แพง ซื้อฝากครรภ์แบบเพจเกต 23000 บาทจนถึง9เดือนแบบซาว 4D ส่วนค่าคลอดถ้าคลอดเอง39000 เองค่ะ

รพ.รัฐคะ ฝากฟรี เสียแต่ค่าตรวจ ค่าคลอดก้อประมาท1-3หมื่นบาท

เราฝากร.พ.รัฐก็ฟรีเหมือนกันค่ะ ใช้สิทธิบัตรทอง เสียแค่ครั้งละ30บาทค่ะ