15 ตอบกลับ

ถ้าปล่อยให้ท้องว่างนานๆก็จะยิ่งมีอาการพะอืดพะอมนะคะ จิบน้ำให้ตลอดจะดีมากๆๆค่ะ เรากินพวกนมถั่วเหลืองเซซิมิออยค่ะ นมแพะ นมอื่นๆสลับกันไป ของbscเพราะเรากินแอนมัม (เป็นนมวัวค่ะ เราแพ้นมวัว มีอาการคัดจมูกเลยหยุดกิน เคยเป็นภูมิแพ้ค่า) แม่ลองดูนะคะ ถ้าเบื่อๆลองทานพวก แอ๊ปเปิ้ล กล้วยน้ำว้า วันละลูก หรืออาทิตย์ละครั้งสลับกันไปค่า พวกมะละกอสุก ส้ม มะม่วงแก้วขมิ้นเปรี้ยวอมหวาน ดูนะคะแม่ บางวันก็กินยำ สลับขนมจีน ผัดเผ็ดปลาดุกค่ะ ใส่มะนาวครึ่งฝา จิบพวกน้ำขิงก็ดีมากๆๆค่า ทางนี้ไม่เน้นทานข้าวค่ะ เพราะเราก็ทานมากๆไม่ได้ค่า และไม่ควรทานอาหารที่มีรสเปรี้ยวจนเกินไปนะคะ จะทำให้ท้องเสียได้ค่ะ ให้กำลังใจนะคะ ทางนี้ทั้งพะอืดพะอม ปวดหลัง ปวดมดลูกค่ะ เจ็บเต้าตึงมากๆๆ 😂 ทุกบ่ายกว่าๆต้องนอนค่ะ เอนเนอจี้หมด ออกไปข้างนอกเดินแค่ 5-10นาที เหมือนวิ่ง 100เมตรมาเลยค่ะ เพลียหนักมากๆ สุดๆๆไปเลยคุณแม่ท้องแรก เข้า 7 วีคกว่าแล้วค่า แนะนำคุณแม่หาเวลาพักผ่อนทุกๆวันนะคะ😊

มึนหัวต้องนอนค่ะแม่ แต่ถ้าคลื่นไส้บ้านนี้ใช้วิธีล้วงคออ้วกค่ะ หรือถ้าท้องว่างก็หาอะไรกินค่ะ ของเปรี้ยวๆ เค็มๆ หวานๆ น้ำเย็นๆ ช่วยได้ค่ะ

VIP Member

นอนพักให้เพียงพอ คลื่นไส้บ่อยๆต้องทานผลไม้รสเปี้ยวเพื่อดับคาวปาก ทานแครทเกอร์รสเค็มก็ช่วยได้คะ

กี่วีคแล้วค่ะ พยายามกินไม่ให้ท้องว่าค่ะ นอนเยอะๆพอช่วยได้ค่ะ

ลองจิบน้ำขิงอุ่นๆดูค่ะ เผื่อบรรเทาได้ เราก็ใช้วิธีนี้จ้า😁😁

ลองจิบน้ำหวานดูนะคะ แบบเฮลบลูบอยโซดามะนาว พอช่วยได้ค่ะ

ชงยาหอมสมุนไพรก้อดีค่ะลองมาแล้วดีขึ้นเยอะมากเลยค่ะ

นอนพักหรือทานน้ำมะนาวปั่น หรือน้ำขิงร้อนคะ

VIP Member

กินของเปรี้ยว​ จิบน้ำบ่อยๆช้วยได้ค่ะ

น้ำมะนาว+เกลือ+น้ำเย็น สดชื่นดีค่ะ