10 ตอบกลับ

ของเราไม่รู้เลยค่ะว่าตัวเองประจำเดือนขาดไปตั้งแต่เมื่อไหร่ ไม่สามารถนับได้เพราะเป็นคนที่ประจำเดือนมาไม่ปกติอยู่แล้ว แต่เราไปซาวด์ดูค่ะ ในใบซาวด์ขึ้นมาเลยว่าอายุครรภ์ กี่วีค กี่วัน และกำหนดวันคลอดให้เสร็จสับเลยค่ะ

คุณเเม่สามารถบันทึกภาพตารางการนับอายุครรภ์ได้เลยค่ะ รึไม่ก็โหลดเเอพที่เขาฮิตกัน… ลองทำดูนะคะ เเรกๆเราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขานับกันยังไง งง ตั้งเเต่ วีคละ5555 มันต้องศึกษาในกูเกิ้ลถึงจะรู้เลย ลองทำดูนะคะ

เเม่ลองพิมพ์คำว่า เเอพtheasianparent มันเป็นรูปภาพเด็กเลยค่ะเเม่

Super Mum

ถ้าประจำเดือนมาตรงสม่ำเสมอ ให้ยึดตามวันที่ประจำเดือนมาครั้งสุดท้ายค่ะ แต่ถ้าประจำเดือนมาไม่ตรง หมอจะให้ยึดตามผลการซาวด์ค่ะ แต่อาจจะคลาดเคลื่อนได้ 1-2 สัปดาห์ค่ะ

ไปพบคุณหมอซาวน์ดูอายุครรภ์ค่ะ หรือ นับจากวันแรกที่ ประจำเดือนมาล่าสุดจนถึงปัจจุบัน ก็จะได้อายุครรภ์ของน้องค่ะ

เค้าว่าตัวเองนับจาก ปจด ครั้งสุดท้ายถูกแล้วนะคะ ถ้าตามเครื่องที่หมอบอกน่าจะไม่ถูก

1เดือนมี 4สัปดาห์ (w.week) 1สัปดาห์มี7วัน (D. Day) 15 w คือ 3เดือน 3สัปดาห์ สามารถบวกลบได้ค่ะ ตามรอบประจำเดือนเรา

ให้หมอซาว์ดดูนะคะ แล้วเขาจะบอก ถ้านับตาม ปวด.จาด อาจจะไม่ตรง เพราะเราก็เป็น แต่เชื่อหมอดีสุดค่ะ

อ้าวเหรอคะ เพราะเพิ่งไปหาหมอมา ถ้านับจาก ปจด. จะอยู่ที่ 9w แต่พอซาว์ด หมอบอกอยู่ที่ 7w หมอบอกว่าอาจเป็นเพราะไข่ตกช้า ถ้าข้อมูลผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยนะคะ เพราะอันนี้หมอเป็นคนพูดเอง

หาหมอค่ะ หมอซาวด์ให้ รู้เลยจ้ารีบพบหมอนะคะได้ยาทาบำรุง

Super Mum

แนะนำสอบถามคุณหมอที่เราฝากครรภ์ค่ะ

ลูกคนแรกของแม่

วีดแปลกว่าไรค่ะ

สัปดาห์ ค่ะ