12 ตอบกลับ

คลอดเองค่า นอกจากไม่สามารถคลอดเองได้จริงๆจึงจะให้ผ่าค่ะ จริงๆสามารถรอได้ถึง 41 6 เลยค่ะ นอกจากว่าน้ำคร่ำลดลง เหลือน้อย หรือประเมินแล้วเด็กไม่ค่อยดี หรือแม่มีภาวะอื่นๆ อาจจะกระตุ้นก่อนค่า

ของเรา40+เหมือนกันเกินกำหนดคลอด แต่ว่ามีเลือดสีน้ำตาลออกมานิดๆไปหาหมอเปิด3เซนต์ ไม่มีอาการเจ็บท้อง จนผ่านไปอีก 1 วันมีอาการเจ็บท้องเลยไปนอนรอคลอด แล้วก็คลอดในคืนนั้นตอน 22:00 น

หมอเขาจะกระตุ้นให้ค่ะ แต่ถ้ากระตุ้นแล้วปากมดลูกยังไม่เปิด หมอเขาอาจจะผ่าคลอดให้ค่ะ ขึ้นอยู่กะการพิจารณาผลการประเมินของหมอด้วยค่ะ

ถ้าหมอปล่อยอยู่จน40w แล้ว ไม่มีข้อบ่งชี้อื่นว่าต้องผ่า หมอคงรอให้คลอดเองแหละค่ะ เพราะถ้าต้องผ่า หมอน่าจะนัดผ่าได้ตั้งแต่38wละค่ะ

ต้องโดนกระตุ้นคะ ยังรอได้อีกนิด ถ้ากระตุ้นแล้วไม่คลอดหมอคงประเมินให้ผ่า เพราะอายุครรภ์เยอะก็ยิ่งอันตราย

ขอบคุณนะคะแม่

น้องจะอยู่ในท้องได้อีกประมาณ2-3วีคค่ะแม่ อย่าพึ่งเครียดนะคะมันไม่ดีกับน้อง ลองวิธีเร่งคลอดแบบธรรมชาติดูค่ะแม่

เคยโดนเร่งคลอดตอน 41+2 week ค่ะ รอให้หมอกระตุ้นก่อนนะคะแม่ สู้ๆค่ะ

หมอจะฉีดยาเร่งคลอดให้ค่ะ แต่ถ้ายังไม่คลอดหมอจะผ่าให้ค่ะ

ลองนั่งท่าผีเสื้อ ทานสับปะรด หรือให้พ่อตามดูค่ะ

พยาบาลเคยบอกว่าคลอดเอง รอได้ถึง 42 วีคค่ะ