12 ตอบกลับ

คุยกับหมอค่ะ ซาวด์แล้วให้บอกเราแค่ว่าเด็กสมบูรณ์​มั้ย ไม่ต้องบอกเพศ และเราก็ไม่ต้องดูหน้่าจอตอนซาวด์​ค่ะ และเราก็ไม่ต้องเอาใบซาวด์​จากหมอมาด้วยค่ะ แต่ก็ไม่แน่นะคะ เด็กบางคนจนใกล้คลอดแล้วก็หนีบไว้ไม่ให้เราเห็นก็มีึค่ะ

เหตุผลที่ไม่อยากซาวน์คือไรค่ะ เค้าก้มีแต่อยากซาวน์ดูความแข็งแรงของลูก ดูว่าลูกครบสมบูรณ์มั้ย ถ้าอยากลุ้นเพศก้บอกหมอก้ได้ว่าไม่ต้องบอกนะคะว่าได้เพศอะไร

เพศลูกไม่ได้สำคัญอะไรเลย เมื่อเทียบกับความผิดปกติของลูก ถ้าคุณไม่ซาวด์จะรุ้ไหมว่า ลูกนิ้วครบไหม สมองมีกระโหลกไหม ลิ้นหัวใจรั่วรึเปล่า และอื่นๆ อีก

แม่บ้านนี้ถ้าเป็นไปได้อยากได้เครื่องซาวมาใว้บ้านเองเลยค่ะ อยากรู้ว่าพัฒนาการของเค้าไปถึงไหน ขนาดตัวน้ำหนักตามเกณมั้ย อยากเห็นลูกบ่อยๆ

เสียเงินบ่อยแค่ไหนก็ยอม ความสุขของมนุษย์แม่นะค่ะ (กลัวแต่หมอจะรำคาญ😄😄)

บ้านนี้อยากได้เครื่องซาวมาใว้ที่บ้านเลยค่ะ อยากเห็นลูกยุตลอดเวลา ไปหาหมอก็อยากไห้หมอซาวดูน้องนานๆมองไปยิ้มไป มีความสุขมากค่ะ

มันขึ้นอยู่กับเราค่ะแม่ว่าจะซาวด์ไหม แต่อยากแนะนำให้แม่ซาวด์นะคะ เพราะจะได้เห็นความสมบูรณ์ของน้องด้วยค่ะ

ทำไมคะแม่กับบ้านนี้ตรงกันข้ามที่จริงอยากให้หมอซาวด์ทุกครั้งที่นัดเลยค่ะอยากดูพัฒนาการลูก

ซาวด์หรือไม่ก็ได้ค่ะ อยู่ที่เรา แนะนำให้ซาวด์นะคะจะได้เห็นว่าลูกเราสมบูรณ์ดีไหม

มีสิทธิ์ที่จะไม่ซาวดค่ะ แต่ที่ทุกคนซาวด์เพราะลูกความแข็งแรง กับน้ำหนักของเด็ก

ถ้าซาวแล้วคุณหมอไม่ถ่ายรูปไห้ไม่เสียตังนะคะเพราะนี้หมอซาวไห้แบบนี้ทุกรอบคะ

คุณมีสิทธิ์ที่จะไม่ซาวค่ะ แต่เราซาวนะ เพราะอยากรู้ว่าน้องแข็งแรงมั้ย