12 ตอบกลับ

ไตรมาสแรกน้ำหนักไม่ขึ้นเลยค่ะ มีแต่ลด พอเข้าไตรมาสสอง กินไม่ค่อยเยอะ แต่กินบ่อยกินจุกจิก น้ำหนักเริ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่น้ำหนักแม่ขึ้นเยอะๆไม่ใช่เรื่องดีนะคะ ให้ดูที่น้ำหนักลูกพอค่ะ

นี่ 5เดือน น้ำหนัก48-50 เองค่าา

บ้านนี้ท้องได้ 5 เดือนแล้ว นน.ยังเพิ่มไม่ถึงตอนก่อนท้องเลยค่ะ นน.ลงตอนไตรมาสแรกแพ้ท้องหนักมาก แต่หมอบอกว่า นน.น้องอยู่ในเกณฑ์ปกติจ้า

น้ำหนักแม่ไม่จำเป็นต้องกังวลว่าจะขึ้นรึป่าว ติดตามน้ำหนักลูกพอคะ แม่ขึ้นน้อยยิ่งดี หลังคลอดลดง่าย 😆 ขอลูกตามเกณฑ์ก็พอคะ

งั้นก็สบายใจหายห่วงคร่า 😊

น้ำหนักแม่ขึ้นเยอะมากก็ไม่ดีนะคะ บ้านนี้8เดือนขึ้นมาเกือบ20โลแล้วค่ะป้าหมอบ่นใหญ่เลย😂 เอาลงแค่ลูกก็พอค่ะ

คิดว่าตัวเองกินน้อยแล้วนะคะ ส่วนใหญ่ติดของหวาน ขาดไม่ได้เลยค่ะ🤣

แม่บ้านนี้ตั้งครรภ์ได้35+2wแล้ว น้ำหนักแม่เพิ่งขึ้นมา5กิโลเองค่ะ แต่น้ำหนักน้องตามเกณฑ์ ได้2600กรัมแล้วค่ะ

เน้นอาหารพวกโปรตีนค่ะ อกไก่ ปลา ไข่ กล้วยน้ำว้าวันละลูก นมแพะ นมวัว น้ำเต้าหู้ นมอัลมอน สลับๆกันไป

TapFluencer

น้ำหนักลงเด็กพอค่ะ แม่ไม่ควรน้ำหนักเยอะ หรือเกิน 10-12 กิโล ให้มันขึ้นเท่านี้ก็พอค่ะ

VIP Member

เอาแค่น้ำหนักลงลูกก็พอค่ะ น้ำหนักตัวของคุณแม่ไม่สำคัญเท่าของลูกค่ะ

ลูกจะใหญ่กว่าแม่แล้วค่ะ😅กินแล้วไม่ลงแม่เล

บ้านนี้ แรกๆอาจจะเดือนล่ะโล หลังๆ เดือนล่ะ 3-4โล จนตกใจ🤣🤣

ไม่ขึ้นก็ดีแล้วนิคะ แค่ลูกน้ำหนักตามเกณฑ์ก็พอ😊

ก่อนท้องคุณแม่หนักเท่าไหร่หรอคะ