21 ตอบกลับ

กินแบบพอดีๆค่ะแม่ ตอนเราท้องเราก็กินตราหมีกระป๋อง ตัวสีชมพูค่ะมีโฟเลต กินเช้าก่อนนอน 2 กระป๋องพอค่ะ ไม่โด๊ปมากเกินไป ลูกสาวออกมาไม่แพ้นมวัวค่ะ กินนมได้หมดเลย แม่ วัว แพะ สบายค่ะ บางทีการโด๊ปอะไรมากเกินไปเป็นสาเหตุทำให้ลูกแพ้ได้ค่ะ

เราก็กินนมตราหมีกระป๋องสีชมพูมาตั้งแต่ก่อนท้องค่ะ เคยปรึกษาคุณหมอแกบอกว่าถ้ากินมาตั้งแต่ไหนแต่ไรก็กินได้ไม่เป็นไร แต่พอท้องเราก็กินสลับกับน้ำเต้าหู้บ้าง นมอัลมอนด์บ้าง

แนะนำให้ทานนมหลายๆชนิด สลับๆกันไปค่ะ นมวัว นมถั่วเหลือง นมอัลมอนด์ น้ำเต้าหู้ ฯลฯ ไม่ควรเน้นไปที่ชนิดใดชนิดนึงมากผิดปกตินะคะ เพื่อให้ลูกไม่เสี่ยงเกิดมาแพ้ชนิดใดชนิดนึงจ้า

พยายามดื่มสลับกันหลายๆประเภทนะคะ นมถั่วเหลือง นมวัว นมอัลมอล์ ช่วยลดโอกาสในการแพ้ได้จ้า ถ้าคุณแม่เน้นโปรตีน ไข่ต้ม กล้วยน้ำว้า ช่วยได้เยอะเลยค่ะ

บ้านนี้กินตราหมีอย่างเดียวค่ะกิน2สีฟ้ากับชมพู กินวันล่ะนึงกระป๋องบางวันกินบางวันไม่กินค่ะ กินนมตราอื่นไม่ได้

ก็เสี่ยงอยู่ค่ะ และ ถ้าแม่กินอาหารอื่นที่ทำจากนมเนยต่างๆ เช่น เค้ก ชีส ก็ยิ่งมีโอกาสแพ้ค่ะ

ควรสลับกินนมอื่นด้วยค่ะแม่ นมถั่วเหลือง นมอัลมอนด์ นมวัวยี่ห้ออื่นด้วยก็ได้ค่ะ

ของเราท้องแรกกินนมวัวอย่างเดียวค่ะ พอคลอดออกมา ลูกกินนมเราไม่ได้ เพราะแพ้ค่ะ

เรากินหลากหลายยี่ห้อเลย บางทีก็นมวัวเหมือนกันนั้นแหละ แต่ยี่ห้ออื่น

VIP Member

ต้องสลับกันกินนะค่ะแม่สลับกับดีน่างาดำก้อได้ค่ะ จะทำให้ผมน้องเยอะ