1 ตอบกลับ

แพ้ท้องน้ำหนักลดฮวบไป 5 กก. แล้วน้ำหนักก็ไม่ขึ้นอีกเลย ตลอดการตั้งครรภ์ แต่ลูกตัวใหญ่ค่ะ สารอาหารลูกดึงไปหมดเลย แม่กินเท่าไหร่ก็ไม่พอ ร่างกายขาดแคลเซียม ต้องเพิ่มแคลเซียมตลอด หมอปรับลดเมื่อไหร่ งานเข้าตลอดเลย ปัจจุบันคลอดแล้วค่ะ น้องหนักเกือบ 4 โล หลังคลอดน้ำหนักลดอีก 10 โล

หมอเคยบอกอยู่ค่ะ ว่าไม่ต้องกังวลกับน้ำหนักตัว ถ้าลูกในครรภ์ยังโตปกติ แต่ถ้าทารกในครรภ์น้ำหนักไม่ขึ้น ไม่โตขึ้น หมอบอกอันนั้นแย่ ลองปรึกษาคุณหมออีกทีนะคะ เพื่อความสบายใจค่ะ