กินยาขณะตั้งครรภ์

คุณแม่ตั้งครรภ์ ควรระวังการใช้ยานะคะ เมื่อมีอาการปวดหัว ตัวร้อน หรือมีไข้ขณะตั้งครรภ์ ซึ่งการกินยาพาราเซตามอล หากใช้เกินขนาด ก็เป็นโทษได้ค่ะ 😣 เพราะมี มีงานวิจัยของ Oxford University Press ตีพิมพ์ใน International Journal of Epidemiology เผยการค้นพบน่าตกใจว่า คนท้องที่ได้รับยาพาราเซตามอลมากเกินไปขณะตั้งครรภ์ มีความเสี่ยง ที่ลูกในครรภ์ จะเกิดปัญหาสมาธิสั้น และ ออทิสติกมากกว่า เด็กที่ไม่ได้รับยาขณะที่แม่ตั้งครรภ์ถึง 30 % และงานวิจัยจากมหาวิทยาลัย University of Bristol ประเทศอังกฤษ และ Oslo University ประเทศนอร์เวย์ ค้นพบว่า หญิงตั้งครรภ์ที่ทานยาพาราเซตามอล เป็นประจำในช่วงอายุครรภ์ 6 เดือนแรก จะส่งผลให้ทารกในครรภ์มีภาวะ เสี่ยงต่อการเป็นโรคหอบหืด เมื่อโตขึ้นได้สูงถึง 29 เปอร์เซ็นต์ คุณแม่ตั้งครรภ์สามารถใช้ยาพาราเซตามอล ได้เหมือนคนปกติค่ะ #ปริมาณยาที่แนะนำคือ ครั้งละ 1 เม็ด (500 มิลลิกรัม) ทุก 6 ชั่วโมง เฉพาะเวลามีอาการ หากไม่มีอาการ ก็ไม่จำเป็นต้องรับประทานต่อ แต่หากมีอาการปวดที่ไม่ทุเลา หรือ ปวดตลอด ก็ควรพบแพทย์รับการตรวจรักษาต่อไปนะคะ #กุมารแพทย์ #หมอเด็ก #โรคเด็ก #วิธีเลี้ยงลูก #หมอมายด์ #TapAmbassador

2 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้แทบจะไม่กินเลย ปวด นิดๆหน่อยๆ อาศัยนอนยังเดียวตื่นมาก็หาย 🤭

ใช่ค่ะ ข้อมูลนี้มีประโยชน์มากค่ะ