35 ตอบกลับ

ของเรา36 week น้ำหนักขึ้นมา 10 โลคะคุณหมอไม่ให้เกิน 10 โลเพราะเป็นเบาหวานน้ำตาลสูง.. คุมเองไม่อยู่เลยต้องฉีดอินซูลินคะ เน้นโปรตีนเนื้อสัตว์ไข่ต้มเยอะ ๆหน่อยผลไม้กินได้นิดหน่อยอย่ากินเยอะเดี่ยวน้ำตาลสูงคะ สู้ๆนะคะ

ฉีดจนถึงคลอดคะ

ตอน4เดือนลด4โล ตอน5เดือนขึ้นแค่1โลค่ะ ลูกตามเกณฑ์​ปกติค่ะ สู้ๆนะคะแม่คุมอาหารรสหวาน, ข้าว, แป้ง เน้นเนื้อสัตว์​ไม่ติดมัน, ไข่, นมจืดค่ะ(กล้วยไม่น่าได้เนอะคะแม่เพราะมีรสหวานพอสมควร)​

บ้านนี้ 20w 4 วัน น้ำหนักไม่ขึ้นเลยจ้าทั้งที่กินเกือบทั้งวัน ดึกๆยังแอบตื่นขึ้นมากินก้ไม่ขึ้นแถมมีลดอีกด้วย คุณหมอบอกน้องน้ำหนักตามเกณฑ์แข็งแรงดีจ้า

บ้านนี้ก็เป็นเบาหวานต้องฉีดอินซูลินเหมือนกันค่ะ หมอให้ควบคุมอาหาร น้ำหนักขึ้นได้ไม่เกินเดือนละ 1 กิโล ทั้งหมด 9 เดือนน้ำหนักขึ้น 7 กิโลค่ะ

บ้านนี้ก็ได้ฉีดอินซูลีนเหมือนกันค่ะแม่ก่อนท้องหนัก82โลหมอให้คุมอาหารหนักมากตอนนี้10Wหนัก78โลค่ะแต่น้ำหนักน้องยังได้ตามเกณฑ์ยุค่ะแม่

แม่ลองหาข้อมูลอาหาร GI สูงดูคะ เป็นอาหารประเภทที่เหมาะกับคนเป็นเบาหวานสามารถควบคุมระดับน้ำตาลในเลือดได้ดีคะ

VIP Member

บ้านนี้6เดือนแล้วขึ้นมา5โล ยังไม่โดนตรวจเบาหวานเลย แม่กินซะเต็มที่กลัวๆตอนตรวจเหมือนกันค่ะ

30w ขึ้นโลเดียวค่ะ พรุ่งนี้ต้องหมอนัดตรวจแบบละเอียดนน.ขึ้นน้อยเเล้วท้องก็เล็กมากด้วย

บ้านนี้ 24 สัปดาห์ ขึ้นมา 1.7 โลค่ะ ถ้าน้ำหนักลูกได้ตามเกณฑ์ก็ไม่ต้องกังวลค่ะ (คุณหมอบอก)

23w นน.ขึ้น 3 โลค่ะ พยาบาลให้ควบคุมน้ำหนักเพราะก่อนท้องน้ำหนักเยอะ เสี่ยงหลายอย่างค่ะ