5 ตอบกลับ

ไม่ได้ตรวจเลือดหรอคะ ของเราตรวจเลือดเจอเป็นพาหะธาลัสซีเมียตั้งแต่ท้อง 16-17 วีคค่ะ สามีก็เป็นพาหะ พอจับคู่กันมีโอกาสที่ลูกจะเป็นโรคแบบรุนแรง25%ค่ะ จากนั้น18วีคหมอก็เจาะสายสะดือเพื่อตรวจเลือดลูกเพื่อดูว่าลูกเป็นโรคไหม ตอนนั้นกังวลมากค่ะ แต่สุดท้ายผลออกมาปกติดี ลูกเป็นพาหะไม่แสดงอาการเหมือนกัน ถ้ากังวลหรือเครียดให้ปรึกษาหมอนะคะ ลองตรวจเลือดดูว่าเป็นไหมหรือแค่พาหะ

เคยเจาะไปแล้วปกติทั้งแฟนทั้งตัวเราแต่พอเข้า7เดือนหมอบอกมือซีดเป้นเลือดจางเฉ ยเลยค่ะตั้งที่เลือดก็ไม่ได้เจาะ

เราก้อซีดค่ะ ตั้งแต่ไตรมาสแรก หมอให้ยามากินเพิ่มค่ะ ไตรมาสที่3หมอนัดเจาะเลือด รอบที่2วันที่ 6มิถุนาค่ะ แม่ไม่ต้องกังวล น่ะค่ะ.

เป็นเหมือนกันค่ะนี้เป็นธารัสซีเมียEEเลยค่ะ หมอบอกว่าไม่อัตรายแต่ลูกเกิดมาอาจจะเป็นเหมือนแม่ได้ค่ะ ตอนนี้12+5วีคเองค่ะ

อย่าคิดมากนะแม่ กินยาตามหมอสั่งเดี๋ยวค่าเลือดจะค่อยๆดีขึ้น ทานอาหารที่มีประโยชน์บำรุง สู้ๆคะ✌🏻

บ้านนี้ก็ซีดค่ะอย่าคิดมากนะคะ