แม่บ้านไหนเป็นโรคธาลัสซีเมียบ้าง แล้วคลอดเองหรือผ่าคะ

คือแม่เป็นคนตัวเล็ก ก่อนท้อง นน.38 ปัจจุบันตอนนี้ขึ้นมา 46 โล มีโรคประจำตัวเป็นโรคธาลัสซีเมีย ชนิดไม่ร้ายแรง ชนิดเออีบาร์ท แต่คุณหมอบอกสามารถมีลูกได้ เพราะทางคุณพ่อเขาผลเป็นลบ เลยตั้งท้องมาได้ 34+4w คุณหมอบอกน้องปกติดีทุกอย่าง คุณหมอถามว่าอยากออกเองหรือว่าผ่า ถ้าเลือกผ่า ตั้งแต่วันที่ 9 มกรา จองวันผ่าได้เลย กำหนดคลอดวันที่ 18 มกราคะ แม่บ้านไหนเป็นโรคธาลัสซีเมีย แล้วตั้งท้องได้ แล้วเลือกออกเองหรือผ่ากันบ้างคะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #ทีมมกราคม2566

1 ตอบกลับ

เราเป็นแค่พาหะ ผลเลือดจางนิดหน่อย สามีปกติ เลือกผ่าค่ะ สะดวกผ่า แม่เลือกตามสะดวกได้เลย แต่ถ้าตัดสินใจไม่ได้ลองปรึกษาหมอให้หมอแนะนำ เพราะหมอดูแลมาตลอดรู้แน่นอนว่าแบบไหนเหมาะกับแม่

ความเสี่ยงเรื่องเลือดออกเยอะนี่ผ่าหรือคลอดเองเสี่ยงเท่ากันค่ะ ตอนผ่าชิงม๊ากมาเจ็บจริง ๆ ตอนลุกยืนเดินนี่แหละค่ะ รัดหน้าท้องจะช่วงพยุงหลังพยุงแผลจะหายไวขึ้นค่ะ