36 ตอบกลับ

คุณแม่ลองคิดดูนะคะ ถ้าเกิดอะไรกับลูกขึ้นมา คุณแม่จะย้อนเวลากลับไปแก้ไขไม่ได้นะคะ แต่ตอนนี้คุณแม่จะยังป้องกันไว้ได้ยุค่ะ

เเม่บ้านนี้ตอนไม่รู้ว่าท้องยังเก็บขี้ยางอยู่เลย 30-40กก.ต่อกระสอบ เดินตัดยางจน30wจนได้นอนร.พ.เพราะเดินเยอะเสี่ยงคลอดก่อนกำหนด

บ้านนี้ยก 20-30โล ตั้งแต่ยังไม่ทัองจนตอนนี้6เดือนปกติคะ แต่คุณแม่ก็ควรระวังนิดนึงนะคะ ร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกันคะ

เราช่วยแฟนยกปุ๋ยยูเรียค่ะ 30-40 ลูก ยกเสร็จไปซื้อที่ตรวจครรภ์ วันต่อมาตรวจ ขึ้น2ขีด อึ้งเลย พึ่งยกปุ๋ยเมื่อวาน 🤣

เหมือนกันเลยค่ะ ยกปุ๋ย 25กิโล วันต่อมาตรวจขึ้น2ขีด🤣

เราอุ้มหลาน10โลทุกวันก็ไม่เห็นเป็นอะไรน่ะค่ะ อุ้มตั้งแต่ท้อง4เดือนจนตอนนี้7เดือนไปหาหมอน้องปกติทุกอย่างนะค่ะ

เคยมีเคสยกของหนักแล้วแท้งลูกอยู่นะคะ อย่าฝืนตัวเองมากเกินไปนะคะ ยิ่งถ้าท้องเริ่มโตยิ่งต้องระวังค่ะ

บ้านนี้อุ้มน้องเกือบ20โล รถล้มตอนท้องเดือนนิดๆ ไม่เป็นอะไรเลยค่ะ มันเป็นที่แม่ๆแต่ละคนนะคะ

เราก็ยกบ้างค่ะเพราะทำงานบ้านเอง ถ้ายกบ่อยๆก็ไม่ดีค่ะ อยู่ที่อายุครรภ์ด้วยค่ะ

แบตเตอรี่รถยนต์20โลก็ยกมาแล้วค่ะ หลังจากนั้นปวดจี๊ดๆอยู่หลายวัน ทำไงได้ เราต้องทำเอง 😂

ถ้าเคยทำมาเป็นประจำก็ไม่อันตรายครับ ถ้าแปลกใหม่ ไม่เคยยกมาก่อนก็อย่าทำจะดีกว่าครับ