2 ตอบกลับ

เราก็เป็นค่ะ บางทีอยากร้องไห้ก็ร้องสะอื้นเลย หมอบอกว่าเป็นเพราะฮอร์โมนที่เพิ่มขึ้นส่งผลให้อารมณ์แปรปรวนค่ะ ไม่อันตราย แต่ถ้าซึมเศร้าจะควบคู่มากับแพนิค จะมีอาการเบื่อหน่าย โทษตัวเอง กลัวว่าที่ทำจะไม่ดี หรือคิดผิดที่ท้องอะไรแบบเนี้ยอ่ะค่ะ

ครอบครัว สามี สิ่งแวดล้อมรอบตัวมีผลหมดเลยค่ะ นอกจากตัวแม่แล้วคนรอบข้างก็ต้องช่วยไม่ให้แม่เครียดด้วย

เราก็เป็นค่ะ เป็นหนักมากๆ เพราะเราอยู่คนเดียว เวลาออกไปข้างนอกก็ดีขึ้น แต่กลับเข้ามาก็เป็นเหมือนเดิม