6 ตอบกลับ

เพราะอะไรถึงไปเจาะช้าคะหมอไม่เจาะให้หรือว่าแม่ไม่ได้ไปเจาะ ตรวจเลือดตอนฝากครรภ์มีความสำคัญนะคะตรวจเพื่อจะดู เอดส์ กามโรค ตับอักเสบชนิด บี/ซี หมู่เลือดและคัดกรอง โรคเลือดจางธาลัสซีเมีย ถ้าตรวจเร็วรู้เร็วก็จะหาทางแก้ไขได้ทันค่ะ

ของเราฝากครั้งแรกได้ยาบำรุงมากิน หมอก็ยังไม่เจาะเลือดค่ะ นัดรอบสองถึงได้เจาะเลือด ฝากคลีนิค เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมไม่เจาะตั้งแต่ครั้งแรก แต่หมอซาวด์ดูเจอหัวใจเต้นอยุ่ค่ะ เลยไม่กังวัล

ปกติแล้วถ้าพบการตั้งครรภ์หมอจะเจาะเลือดดู เอดส์ ซิฟิลิส ไวรัสตับอักเสบบี ธาลัสซีเมียและน้ำตาลในแม่และพ่อเด็ก (พ่อไม่ตรวจน้ำตาล) แม่ลองสอบถามทางโรงพยาบาลดูนะ ขอโทษนะตั้งครรภ์กี่สัปดาห์แล้ว ?

หมอบอกให้เจาะเลือดก่อน12วีคค่ะ ถ้ามีภาวะเสี่ยงจะได้แก้ไขทัน

ฝากท้องครั้งแรกเราก็ตรวจเลือดเลยค่ะ หาค่าเลือดกับโรคต่างๆ

ฝากถึงเจาะเลย