2 ตอบกลับ

TapFluencer

ปกติคนท้องจะจัดการกับน้ำตาลได้ไม่ดีเท่าก่อนท้องอยู่แล้วค่ะ เพราะเด็กไปขัดขวางการทำงานของอินซูลิน เกณฑ์ตรวจน้ำตาลคนท้องก็สูงกว่าคนปกติอยู่แล้ว เจอในปัสสาวะไม่เป็นไร ถ้าตรวจเลือดแล้วปกติค่ะ ส่วนใหญ่ปัสสาวะ หมอจะเน้นดูโปรตีน และพวกเม็ดเลือดขาวในปัสสาวะมากกว่า อันนี้พยาบาลเป็นคนบอกค่ะ

เวลาหมอบ้านนี้ตรวจปัสสาวะจะตรวจอย่างอื่นค่ะพวกการทำงานของไต หมอเราจะไม่ตรวจน้ำตาลในปัสสาวะ จะตรวจเลือดอย่างเดียวค่ะ ซึ้งถ้ากลืนกลูโคสแล้วเจาะเลือดตรวจหาน้ำตาลในคนท้องถ้าผลปกติ ก็ไม่ต้องตรวจซ้ำอีก