2 ตอบกลับ

ของเราก็ท้องสองค่ะคลอดเดือนหน้าเหมือนกันอายุครรถ์33+5วีคเป็นเหมือนแม่เลยค่ะแต่ของเราไม่แข็งบ่อยเท่าของแม่แข็ง20-30นาที ไปหาหมอหมอบอกว่าเสี่ยงคลอดก่อนกำหนดเพราะครรถ์แรกของเราเป็นครรถ์แฝดผ่าคลอดตอน34+2วีคแนะนำคุณแม่ไปหาหมอนะคะหมอจะให้นอนดูอาการท้องแข็งประมาณ1ชั่วโมงแล้วตรวจปากมดลูกเพราะหมอกลัวปากมดลูกเปิด ถ้าปากมดลูกเปิดหมอจะให้นอนฉีดยาระงับคลอดให้ก่อนเพราะกลัวคลอดน้องก่อนกำหนดถ้าแข็งบ่อยเหมือนแม่รีบไปหาหมอเลยนะคะเกิดจากมดลูกบีบตัวเสี่ยงคลอดก่อนกำหนดได้ค่ะ

ขอบคุนนะค่ะ ไปหามาแล้วค่ะหมอบอกอาจเกิดจากการขี่รถบ่อยหรือเดินเยอะไป ให้พักผ่อนเยอะๆ วันที่14นัดไปอีกรอบค่ะ

หาหมอค่ะ ถ้ารู้สึกว่าผิดปกติ