อยากขอคำแนะนำและแชร์ประสบการณ์แม่ๆที่เคยมีภาวะแท้งคุกคาม หน่อยค่ะ

คือตอนนี้เราท้องสองแล้ว ท้องแรกเราก็คลอดก่อนกำหนด ตอนนี้นน้องอายุครรภ์ได้ 5เดือนกว่า แต่น้องไม่สามารถอยู่กับเราได้ ตอนนี้ท้องสองพึ่งได้ 7 วีคเมื่อวานมีเลือดออกมาก เลอะกางเกงเต็มไปหมด สีแดงสดเป็นน้ำไม่มีก้อนใดๆ เราก้รีบไปหาหมอ ให้หมอซาว ดูว่าน้องยังยุไหม น้องยังอยู่แต่หมอบอกน้องยุต่ำมาก คือหมอก็พูดตรงๆว่าที่อยู่เลื่ินมายุต่ำคือน้องอาจจะหลุด เราตกใจและกังวลมาก กลั้นน้ำตาไม่อยู่เลย หมอฉีดยากันแท้งให้ และให้ยากันแท้งแบบกินมาเพิ่มจากเดิมกิน 1เม็ด ให้กินสองวัน สามเวลาทุกวัน แล้วให้เรากลับมานอนบ้าน แต่หมอกผ้บอกว่า ถ้าได้ก็ได้นะ ไม่ได้ก็ไม่ได้ ตอนนี้เราพยายามคิดบวก แต่ก้แอบกังวลแหละ พยายาม นอนนิ่งๆ ให้มากที่สุด หมอบอกภายใน 3 วันให้ดูอาการ นอนอย่างเดียว เราก็เลยอยากรู้แม่ๆท่านไหนผ่านจุดยี้ไปยังไง มีวิธีแนะนำเราอะไร บอกได้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

5 ตอบกลับ

VIP Member

สู้ๆนะคะแม่ บ้านนี้ครั้งแรกแท้งคุกคาม ครั้งสองท้องนอกมดลูก ครั้งสามแข็งแรงดี ปลอดภัย ตอนนี้ 18 week กว่าแล้วค่ะ แม่พยายามอย่าเคลื่อนไหวเยอะนะคะ พยายามอยู่นิ่งๆ

คุณแม่สู้ๆนะคะ พยายามอย่าเครียดนะคะ ขอให้น้องแข็งแรงและอยู่กับเเม่จนครบกำหนดคลอดนะคะ ✌🏻

VIP Member

นอนเฉยๆถูกแล้วค่ะ ขอเพิ่ม คือต้องไม่เครียดและไม่ร้องไห้ด้วยนะคะ สู้ไปด้วยกันค่ะแม่

ขอบคุณมากคะ

สู้ๆค่ะแม่ bed rest ดีที่สุดค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ๆนะค๊ะ