12 ตอบกลับ

จัดอยู่ค่ะ ก่อนท้องแล้ว ตอนนี้ก็ยังไปปรับเครื่องมือ ดึงฟันเปลี่ยนยางทุกเดือนค่ะ จน 8เดือน หมอฟันก็ให้หยุดพักรอคลอดเพราะเราท้องโตเดินทางลำบาก นัดไปอีก 2เดือนหน้า ตอนคลอดไม่ต้องถอดออกค่ะ ไม่เกี่ยวกับการคลอดลูก เพื่อนเรา และพี่สะใภ้ตอนท้องก็จัดฟัน ตอนคลอดก็ไม่ได้ถอดนะคะ

ขอบคุนมากๆค้ะ

จัดได้นะ ไปปรับเครื่องมือจัดฟันทุกเดือนตามปกติ ดูแลความสะอาดดีๆใช้ไหมขัดฟันร่วมด้วย แม่ท้องจะเหงือกอักเสบง่าย แล้วก็อย่าทำ เครื่องมือหลุด ก่อนลาคลอด จะไม่มาปรับ เครื่องมือกี่เดือน ควรเเจ้งทางคลินิกก่อน หมอจัดฟันจะได้เเพลนจัดฟันให้คนไข้ถูกค่ะ

VIP Member

จัดได้ค่ะ ไปเปลี่ยนยางได้ทุกเดือน แต่เว้นเดือนสุดท้าย เพราะเรานอนไม่ไหว หายใจไม่ออก แต่ไม่ควรทำอย่างอื่น เช่นผ่าฟันคุด ฉีดยาชา ถอนฟัน เพราะคนท้องเลือดออกง่ายและไม่สามารถกินยาบางตัวได้ ควรดูแลรักษาฟัน ให้สะอาดกว่าปกติค่ะ

ไม่นะค่ะ ของเราไม่ได้ถอด

เราจัดมา4ปีแล้วของเราถอดวันที่14เดือนนี้เราท้องได้34วิค แล้วบอกหมอไปไม่ไหว หมอก็กลัวว่าจะคลอดก่อนเลยให้ถอดแล้วใส่รีแทน

จัดเหมือนกันค่ะ หมอจะนัดเปลี่ยนยางฟันจนถึงอายุครรภ์7เดือนจากนั่นหมอก่อจะหยุดแร้วนัดใหม่อีกที่ประมานหลังเราคลอดค่ะ

จัดเหมือนกันค่ะจัดได้ตามปกติค่ะไม่ต้องออกค่ะแต่บ้านนี้พอช่วงใกล้ๆคลอดไปเปลี่ยนยางไม่ไหวก้ไม่ไปค่ะ

ของหนูจะเข้า5เดือนค่าฟันใกล้จะหมดพอดีหม อเลยให้รีบถอดเพราะเหงือกบวมใส่ยางลำบาก 😂😂

แม่บ้านนี้ก็จัดค่ะไปเปลี่ยนยางปกติทุกเดือนตอนคลอดก็ไม่ต้องถอดจ้าหมอไม่ว่าอะไร

แต่ละคนมีระยะเวลาต่างกันค่ะ ถามหมอฟันที่ดูแลเราค่ะ

ขอบคุนค่ะ

จัดเหมือนกันค่ะพึ่งหยุดเปลี่ยนยางตอน7เดือน