6 ตอบกลับ

ไม่มีปจด.ก็ท้องได้ค่ะ หลังคลอดคือติดง่ายด้วยนะแม่ ตอนนี้ถ้ามีอะไรกันไม่เกิน 72 ชม. ไปร้านยาซื้อยาคุมฉุกเฉินกินค่ะ แต่ถ้าเกินแล้วก็ลุ้นอย่างเดียวค่ะว่าที่ปล่อยในไปจะติดไหม ท้องก็ไปฝากครรภ์นะคะ ไม่ท้องก็คุมกำเนิดถ้ายังไม่อยากมีอีกคน เว้นสักเดือนลองตรวจดูค่ะ ตอนนี้ถ้าจะมีอะไรกันใส่ถุงไปก่อนนะคะ รอตรวจชัวร์ค่อยกิน ฉีด ฝังตามสะดวก

ไม่กิน 72 ชม.กินได้ค่ะ กินแล้วปจด.จะมาภายใน 7-14 วัน

VIP Member

เสี่ยงท้องได้ค่ะ บางคนฉีดยาคุมแล้วยังท้องก็มีเลยบ้านนี้ทำหมันยังกังวลเลยค่ะ ถ้าแม่จะกินยาคุมฉุกเฉินลองปรึกษาเภสัชดูนะคะ เพราะเเม่ให้นมอาจจะต้องเว้นระยะการให้นมด้วยค่ะ ยังไงใส่ถุงยางป้องกันถึงไม่100% แต่ก็ไม่เสี่ยงเท่ากับไม่ใส่เลยค่ะ ส่วนในเรื่องวิธีดูอาการ แต่ละคนอาการไม่เหมือนกันค่ะ บางคนไม่มีอาการเลยก็มีนะคะ

ถ้าให้นมลูกอยู่ประจำเดือนจะยังไม่มาค่ะ และการที่ไม่มีประจำเดือนก็สามารถท้องได้ค่ะ แม่สามารถทานยาคุมได้เลยนะคะ มีแบบที่ทานแล้วให้นมลูกได้ด้วย และเวลามีพสพให้สามีใส่ถุงยางด้วยนะคะเพื่อความชัวร์

เอาจริงควรป้องกันตั้งเเต่มีเพศสัมพันแล้วคะ ถึงปจด.ยังไม่มาก็มีโอกาสจะท้องได้ ยิ่งถ้ายังไม่มีการคุมกำเนิดก่อนเเล้วจะมีเพศสัมพันก็ควรป้องกันไว้ก่อน

มีโอกาสท้องสูง​ค่ะ

Super Mum

มีโอกาสท้องค่ะแม่