สวัสดีค่ะ พลอยตั้งครรภ์โดยวิธีธรรมชาติคือเทสไข่ตก จากแผ่นเทสไข่ตก สำเร็จในครั้งเดียวที่ใช้วิธีนี้ และได้ทำการทดสอบตั้งครรภ์ด้วยแผ่นเทสhcg ในสัปดาห์ถัดมาจากไข่ตก ด้วยแผ่นทดสอบความไวสูง

คำถามคือไม่แน่ใจว่าตั้งครรภ์แล้วจริงหรือไม่เพราะนับจากอายุครรภ์ตามแอพประมาณ6-7w (เทสฮอร์โมนhcgยังคงขึ้นอยู่แบบจางแต่มองเห็นได้ และขึ้นทันทีตอนจุ่มเทส) ก่อนหน้าไข่ตก ดื่มนมสำหรับตั้งครรภ์ล่วงหน้าประมาณ3สัปดาห์ ซึ่งมีโฟเลท เป็นผลดีใช่หรือไม่ ปรึกษาคลินิกฝากครรภ์เป็นแพ็กเกจฝาก (ไม่อยากไปโรงพยาบาล) แต่แอดมินแจ้งว่าต้องได้ยินเสียงหัวใจจึงจะรับฝาก แต่เราอยากฝากเลยค่ะไม่ใช่แค่ตรวจ

1 ตอบกลับ

การฝากครรภ์เค้าจะต้องตรวจจนเห็นเด็กก่อนค่ะถึงจะรับฝากค่ะ นี่ตรวจขึ้น2ขีด จะไปฝากครรภ์ที่โรงพยาบาล เค้าส่งไปตรวจฉี่และอัลตราซาวด์เพื่อดูเด็กก่อน พอดียังไม่เห็นเด็กแต่ผลฉี่ค่าhcgขึ้น นัด3อาทิตย์เพื่ออัลตราซาวด์ซ้ำ(ให้ยาบำรุงมากินด้วย) ตรวจเจอตัวเด็กแล้วก็ส่งตัวไปแผนกสูตินรีเวชเพื่อนัดหมอฝากครรภ์ค่ะ สรุปแล้วฝากครรภ์ตอนอายุครรภ์9วีคเห็นจะได้

ขอบคุณค่ะ🙏🏻😊