1 ตอบกลับ

ตอนออกจากรพ. รพ.ให้ลูกเรากินนมตราหมี BEBE ค่ะ สูตร 1 แต่แม่อย่าเพิ่งหยุดปั๊มนมนะคะ มันจะค่อยๆสร้างนะคะ ขอให้อดทน 2 สัปดาห์ - 1 เดือนก่อน ไม่มีก็ปั๊มลมเปล่าๆไปค่ะ มันจะค่อยๆมาและค่อยๆเพิ่มแน่นอนค่ะ ของเราผ่าคลอด วันที่ 1-3 ไม่มีน้ำนมเลย คืนวันที่ 3 ปั๊ม 15 นาที ได้แบบฝอยเล็กๆๆ แบบแค่ติดก้นขวด คืนวันที่ 4 ปั๊มได้มากขึ้น น้ำนมเหลืองมาแล้วค่ะ หลังจากวันนั้นก็พยายามปั๊มทุก 3 ชม.เลย (ลูกไม่เอาเต้า) มันก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ไม่ได้เยอะเหมือนคนอื่นที่ทำสต็อกได้ แต่อย่างน้อยก็พอกินเป็นมื้อๆไปค่ะ เราเคยอ่านเจอ มีหมอฝรั่งบอกว่า ถึงแม้ปั๊มออกมาได้แค่ช้อนชาเดียว หมอก็จะให้ลูกหมอกิน เพราะน้ำนมแม่ไม่ใช่แค่ทำให้ลูกอิ่ม แต่น้ำนมแม่ให้ภูมิคุ้มกันโรคกับลูกด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ