7 ตอบกลับ

VIP Member

นมเป็นก้อนแข็งใช่มั้ยคะ ไขมันอุดตันท่อน้ำนมค่า พยายามเลี่ยงของมันของทอดพวกเบเกอร์รี่นะคะ เป็นแบบนี้นานเต้านมจะอักเสบ นวดเปิดท่อน้ำนมและประคบร้อนบ่อยๆ ถ้ามีหัวขาวๆขึ้นมาสะกิดออกนะคะ

VIP Member

ผ่าคลอดก่อนกำหนดเคยเป็นเหมือนกันค่ะ พยาบาลบอกนวดช่วยได้ค่ะ แล้วก็เอาผ้าชุบน้ำร้อนประคบ กระเป๋าน้ำร้อนไซส์เล็กประคบก็ได้ค่ะ เวลาประคบ ประคบบริเวณเต้าอย่าให้โดนหัวนมนะคะ

ของเราย่าเอาผ้าชุบน้ำอุ่น แล้วก็นวดๆที่นมให้ ทำติดต่อกัน 3 วัน แต่ลูกไม่เอาเต้า บ้านนี้ปั๊มล้วนค่ะ

บ้านนี้ใช้กระเป๋าน้ำร้อนประคบค่ะ​

หัวนมแตก แก้ไขยังไงค่ะ

น้ำนมทาหัวนมงดดูดข้างนั้น​ ใช้นิ้วยัดฐานนมเข้าไปในปากเวลาเขาดูดบางทีเค้าอาจจะดูดลึกไม่พอทำให้หัวนมแตกค่ะ​

VIP Member

ปรึกษาหมอคะ

VIP Member

เป็นค่ะ