5 ตอบกลับ

TapFluencer

ยาคุมสำหรับแม่ให้นมบุตรมีผลข้างเคียงคือประจำเดือนไม่มาหรืออาจมาแบบกระปริบกระปอย วิธีกินคือเริ่มกินวันแรกที่มีประจำเดือนมาจนหมดแผง28เม็ดหมดแผงแล้วเริ่มแผงใหม่ต่อเลยไม่ต้องรอประจำเดือนมาค่ะ

ถ้าเคยมีปจด.แล้วหาย เราแนะนำหยุดยา คุมกำเนิดแบบใส่ถุงไปก่อน รอปจด.มาค่อยกินต่อ เพราะถ้าท้องแล้วกินยาต่อน้องอาจะมีความเสี่ยงค่ะ

บ้านนี้ตอนคลอดคนแรก หลังคลอด 6 เดือน ปจด.ถึงมาค่ะ หยุดให้นมลูกแล้ว ปจด.มาเลยค่ะ หมอก็บอกปกตินะคะ ไม่ได้มีปัญหาอะไร

ปกติค่ะ ถ้าหยุดให้นมลูกเปลี่ยนยาคุมมากินแบบปกติ ประจำเดือนมาปกติค่ะ

เรากินยาคุมแบบให้นมบุตร3ปี ไม่เป็นประจำเดือนเลยค่ะ ไม่ต้องกังวลนะคะ

ปวดเอวกับปวดท้องมากเลยค่ะเลยแอบคิดเยอะกลัวติดอีกคน😂