5 ตอบกลับ

เอาจริงๆตรวจหลังคลอดก็สำคัญนะคะ หมอเขาจะเช็คมดลูก ตรวจมะเร็งปากมดลูก มันทำให้สบายใจอะค่ะ ไม่ต้องระแวงว่าจะเป็นอะไรไหม สำหรับเราจะตรวจภายในทุกปีค่ะตั้งแต่ก่อนท้องแล้ว เพราะผู้หญิงเรามดลูกระบบภายในสำคัญนะคะ☺️ แนะนำไปตรวจทีหลังได้ค่ะ แจ้งว่ามาตรวจหลังคลอดหรือมะเร็งปากมดลูกก็ได้ค่ะ

ทางรพ.ให้มาตรวจที่อนามัยได้เลย แต่พอไปแล้ว เจ้าหน้าที่อนามัยบอกว่าถ้าเราไม่มีอาการผิดปกติก็ไม่ต้องตรวจอะไร เลยงง คนอื่นที่ท้องพร้อมเราไปเขาบอกเขาก็ยังได้ตรวจ

บ้านนี้ก็ยังไม่ได้ตรวจเลยค่ะ ตอนหมอนัดตรวจหลังคลอดตอนนั้นเป็นประจำเดือนอยู่เลยไม่ได้ตรวจ ได้ฉีดยาคุมมาแทนจนตอนนี้ลูก10เดือนแล้วค่ะก็ยังไม่ได้ไปตรวจเลย🤣🤣

ป้องกันอยู่ค่ะ แต่ไม่ได้คุมกำเนิดอะไร ตั้งใจจะมีอีกคนไล่เลี่ยกัน แต่ไม่ใช่ช่วงนี้😅 มันไม่มีผลอะไรใช่ไหมคะ

นี่นัดตรวจพรุ่งนี้ แต่ดันประจำเดือนมา น่าจะไม่ได้ไปตรวจเหมือนกันค่ะแม่ แต่ผู้ใหญ่บอกว่า เราแข็งแรงดี ประจำเดือนมาปกติ

ไม่มีอาการปวดท้องอะไรเลยค่ะ ขนาดปกติประจำเดือนมาต้องมีเตือนปวดท้อง แต่นี่ไม่มีเลย

จะ3เดือนละน้ำคาวปลายังมาไม่หมดเลยออกมานิดๆ เหนื่อยมาก

การตรวจหลังคลอดสำคัญมากเลยนะแม่ๆ

ไปอนามัยเขาไม่ตรวจให้ค่ะ เขาว่าไม่มีอาการผิดปกติอะไร