51 ตอบกลับ

บ้านนี้ท้องแรกน้ำนมไม่มา3วัน ใช้เครื่องปั้มนมช่วยน้ำนมไหลพุ่งเลยค่ะ โชคดีที่น้องไม่ตัวเหลืองค่ะ

Super Mum

เอาเข้าเต้าบ่อยที่สุดค่ะถ้าน้องไม่ดูดจัไม่มีน้ำนม กลไกลของน้ำนม ยิ่งดูดยิ่งเอาออกยิ่งมาก

กินน้ำขิงอุ่นๆกับแกงหัวปลี ส่วนตัวทานน้ำขิงทุกวัน น้ำนมมาเยอะจนเสื้อเปียกเลยคะ

แม่โชคดีมาก ตอนนี้ทาน น้ำขิง อินทผลัม น้ำอุ่น เหมือนไม่ค่อยช่วยอะไรเลย

นวดๆวนๆรอบเต้าก่อนให้น้องดูดค่ะให้บีบนมจากฐานดึงขึ้นมาหัวนมให้นำ้นมไหลก่อน

ทุกวันนี้ทาน แต่อาหารที่บำรุงน้ำนมค่ะ แต่ท่ออุดตัน อาจจะเป็นเพราะช่วงแรกๆ ไม่ได้เอานมออกให้หมดเต้ารึป่าว แม่ไม่แน่ใจค่ะ

บ้านนี้ทานยาเป็นสมุนไพรซื้อของแพทย์แผนไทยที่โรงพยาบาลต้มกินนำ้นมเวอร์วังมากค่ะ

แนะนำผลิตภัณฑ์ ไออุ่นค่ะราคาหลักร้อยต้นๆคุณภาพดีมากน้ำนมพุ่ง พิกัดในช๊อปปี้

จะลองทำตามแม่บอกนะค่ะ

แม่กินน้ำเยอะๆเลยค่ะ ปั้มนมทุก3ชม หัวปลี อิทผาลัม น้ำขิง เป็นเมนูทุกๆมื้อค่ะ

ถ้าน้องดูดเต้า ไม่ร้องหิว ฉี่มากหว่า6ครั้ง ถือน้ำนมที่มีพอกับลูกกิน ปั้มนมเสริมเรื่อยๆ ออกน้อยไม่เป็นไรค่ะ ลองหาชา หรือ ยาช่วยทานเพิ่มอีกทางหนึ่ง สำคัญสุดๆ แม่ห้ามเครียดนะคะ

แรกๆจะมาน้อยค้ะอาศัยน้องเข้าเต้มบ่อยๆหรือปั๊มนมดูนะคะเดี๋ยวมาเยอะขึ้นค่ะ

ขอบคุณนะค่ะแม่

TapFluencer

ต้มฝางแดงดื่มค่ะ ต้มไม้น้ำน้อยด้วยค่ะ ดื่มน้ำเยอะๆช่วยเพิ่มน้ำนมได้ค่ะ

มีร้านแนะนำมั้ยค่ะแม่

ต้มหัวปรีนะคะ กินทุกวันกินเยอะๆกินกับข้าว+เกลือ กินเลยค่ะ ออกแน่นอน