51 ตอบกลับ

ของเราก็ไม่มีน้ำนม ตอนคลอดพยาบาลจะให้ลูกเข้าเต้าเลย เพื่อกระตุ้นน้ำนม ให้ลูกเข้าเต้าบ่อยๆ บีบหัวนมดู พอออกจากรพ.เราซื้อที่ประคบมานวดคึงเต้า น้ำนมก็ไหลซึมเลอะเสื้อเลย พยายามนวดคึงเต้าบ่อยๆค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ

บ้านนี้ผ่าคลอดนมยิ่งมาช้า ให้นมผงเสริมช่วงรอน้ำนมแม่ไหลก่อนค่ะ ดื่มน้ำหัวปลี น้ำเปล่าอย่างน้อยวันละ 3 ลิตร ใช้มือบีบกระตุ้นหัวนมและหมั่นเอาลูกเข้าเต้าด้วยค่ะ

ให้ลุกเข้าเต้าแบบนานมากๆค่ะ ยอมทนนั่งปวดหลังเอา😆

บ้านนี้คลอดวันที่4น้ำนมก็ไม่มีเหมือนกันคะหมอให้เอาน้องเข้าเต้าบ่อยๆจนออกจากร.พแล้วน้ำนมก็ไหลนิดเดียว จนได้ซื้อเครื่องปั้มมาปั้ม น้ำนมไหลไม่หยุดเลยคะ

อินทผาลัมแห้งค่ะแม่ ทานทั้งเป็นลูกและใส่น้ำร้อนเป็นชา มาเร็วมาเยอะ บ้านนี้ทั้งลูกทานทั้งปั้มออกตอนลูกได้สามวันได้ข้างล่ะ 3-4ออน

ไม่ได้นับเลยค่ะแม่ กล่องครึ่งกิโลตอนอยู่โรงบาลก็นั้งทานไปเรื่อยๆ ใส่น้ำร้อนกินด้วย สามวันหมด แม่ทานแทนขนม 🤣 กลับบ้านมาก็อีกครึ่งโลสองวันหมด

บ้านนี้กินน้ำอุ่นแล้วก็ยาที่หมอให้มาค่ะ นมน้ำไหลเปียกเสื้อทั้งวันแต่เห็นรีวิวตัวนี้เยอะมากเลยค่ะแม่ลองดูนะคะ

ส่วนตัวบ้านนี้ทานโปรตีนค่ะช่วยกระตุ้นน้ำนมและเพิ่มน้ำนมได้ดีมากๆด้วยคะ ตอนนี้ท้องอยู่น้ำนมก็มีพร้อมแล้วคะ

โปรตีนของโบต้าพีค่ะ

VIP Member

ลองกินน้ำอุ่นค่อนไปทางร้อนหน่อยๆนะคะ กินเลซิตินด้วยจ้าน้ำนมจะได้ไม่อุดตัน ซื้ออยู่ร้านยาหรือโลตัสก็มีจ้า

รพที่เราคลอดให้กินแคปซูลขิงค่ะ นมมาเยอะจนน้องดูดไม่ทัน ตันเลย พอนวดเปิดท่อนมก็สบายขึ้น น้องดูดง่ายขึ้นค่ะ

ทานไม้ฝางกับ ไม้นมนางต้ม ถ้าติดรวชาติหวานๆใส่อินทผลัมแห้งไปซัก 3-4ลูกแทนน้ำตาล ต้มดื่มแทนน้ำเปล่าได้เลยจ้า

ร้านแนะนำ

ดื่มน้ำต่อวันเยอะๆนะค่ะ 4-5ลิตรยิ่งดีค่ะ เรากินขั้นต่ำวันละ5-6ลิตรเลยปั้มนมได้ครั้งละ16ออนอย่างต่ำค่ะ

อิจฉามากแม่ เอ็นดูน้อง ไม่อยากใช้นมเสริมเลยค่ะ