ภาวะครรภ์เป็นพิษ รู้ทัน รู้เร็ว ลูกมีโอกาสรอด!

📂 #ครรภ์เป็นพิษ เป็นภาวะแทรกซ้อนรุนแรงที่อาจเกิดขึ้นได้ในระหว่างตั้งครรภ์ ซึ่งส่งผลต่อสุขภาพของแม่และลูกในท้อง จนถึงขั้นลูกเสียชีวิตได้ ภาวะแทรกซ้อนที่เกิดขึ้น เช่น เลือดออก ชัก ไตวาย รกลอกตัวก่อนกำหนด ทารกในครรภ์โตช้า ทารกน้ำหนักตัวน้อย คลอดก่อนกำหนด คุณแม่ท่านไหนที่คุณหมอแจ้งว่า มีความเสี่ยงครรภ์เป็นพิษ ช่วยบอกเพื่อน ๆ หน่อยได้ไหมคะ สาเหตุจากอะไร และคุณหมอให้คำแนะนำอย่างไรบ้าง ทุกข้อความของคุณมีค่ามาก สำหรับอีกหลายชีวิตที่กำลังจะเกิดขึ้น ขอเป็นกำลังใจให้คุณแม่ทุกท่านค่ะ #แชร์ประสบการณ์ #ครรภ์เป็นพิษ #ไตรมาส1 #ไตรมาส2 #ไตรมาส3

47 ตอบกลับ

ขอสอบถามหน่อยค่ะ ตอนนี้ท้อง5 เดือนกว่าๆๆ รู้สึกปวดเยี่ยวบ่อยเเละถี่มาก รู้สึกเหมือนมีอะไรถียเเรงๆๆจนเหมือนมีอะไรจะไหลออกมา จุกๆๆ เเล้วมีเหมือนน้ำไหลพอเปียกกางเกงใน มาสักพัก ควรไปหาหมอไหมค่ะ??

ท้อง 27สัปดาห์ค่ะ ตรวจเบาหวาน หมอให้กลืนน้ำตาล 100g เจาะเลือด3 เข็ม ค่าเกินมาเข็มนึง หมอสรุปว่าเป็นเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์ค่ะ ให้เข็มมาเจาะทุกวัน วันละ2เข็ม เสี่ยงครรภ์เป็นพิษเหมือนกันค่ะ

บ้านนี้ครรภ์ก่อนเคยเป็นพิษค่ะ 140 150 บวม ไข่ขาวรั่วในปัสวะ ตอน38+ ถือว่าโชคดีมากค่ะ น้องน้ำหนัก2265แข็งแรงปกติดีค่ะ ท้องนี้ได้ยาเพิ่มค่ะ แอสไพริน ความดันยังปกติค่ะ กำหนดคลอด4เมษา แต่ต้องได้คลอดมีนาแน่ๆเลยค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ครรภ์เป็นพิษความดันแม่ขึ้น200รอยังไงก็ไม่ลดคุณหมอสั่งผ่าด่วนแต่ดีที่ปลอดภัยทั้งแม่และลูกคลอดออกมา2250กรัมแต่ลูกแข็งแรงมากไม่ต้องอบให้น้ำเกลือ1อาทิตย์ก็ได้กลับบ้าน

ของเรา อายุครรภ์ 7 สัปดาห์ 1 วัน ตรวจไข่ขาว ค่า+1 ปวดหัว ตาพล่า คุณหมอนัดอีก 2 สัปดาห์มาตรวจใหม่ เพราะแจ้งว่าเสี่ยงครรภ์เป็นพิษค่ะ รอ 10 มีนาคม ว่าจะเป็นยังไง แบบกังวล

ของหนุครรภ์8สัปดา4วันท้องแรกภาวะเบาหวานเลือดจางท้องนี้ก้เลือดจางเป้นกังวลมากคะรอฟังผลวันทีว่าจะเป้นภาวะเบาหวานอีกรึป่าวกัวมีผลกะทบกับลุกคุณแม่ท่านไหนพอจะมีวิธีลดเบาหวานบัางคะ

เป็นค่ะครรถ์แรกตาบอดแระชักหมดสติตอน29wต้องรีบผ่าออกยุ่icu2เดือนทั้งแม่ทั้งลูก1470กรัมค่ะตอนนี้ปลอดภัยปรกติดีค่ะ

ตอนนี้18วีค คลินิคเดิมให้ยาความดันมากิน ปัจจุบันย้ายไปฝากที่รพ. ความดันปกติ อาจารย์หมอไม่ให้แล้วค่ะ ความดันของเราเกิดจากความเครียดและคิดมากค่ะ

บวม โดยเฉพาะบริเวณมือ เท้า หน้า น้ำหนักเพิ่มเร็วขึ้นผิดปกติ โดยปกติน้ำหนักแม่จะเพิ่มที่เดือนละ 1.5 – 2 กิโลกรัม ปวดศีรษะมาก ทานยาแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น

เสี่ยงครรภ์เป็นพิษหรอคะ เราอาการนี้เลยแค่ไม่ปวดหัว

ตอนนี้เรามีภาวะจะเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์แอบกังวลมากเลยค่ะยิ่งมีโรคประจำตัวอยู่ด้วย รอไปตรวจอีกรอบพรุ่งนี้ค่ะว่าเป็นจริงๆรึเปล่า

ตอนนี้หมอวินิจฉัยว่าเปนเบาหวานค่ะ ท้องได้ 29 w ละค่ะ ต้องควบคุมอาหาร และเจาะเลือดตรวจน้ำตาลทุกวัน วันละ4 ครั้ง กลัวครรภ์เปนพิษเหมือนกัน

อายุเยอะค่ะ43ปีนี้ค่ะหมอเลยกลัวครรภ์เป็นพิษให้ยาสะลายลิ่มเลือดมาทานค่ะทานได้จะ1เดือนแล้วค่ะตอนนี้อายุครรภ์28+3