นอนตะแคงซ้ายดีที่สุด อ่านสักนิดคะ

คนท้องกับการนอนตะแคงซ้าย และเทคนิคดีๆที่ OBG Social อยากเอามาฝากคุณคนท้องของเราทุกคน ? ........ เกือบทุกคนรู้ว่าท่าการนอนในคนท้องที่แนะนำกันคือ นอนตะแคงซ้าย !!! วันนี้มาเล่าเรื่องนี้กันทั้งสาเหตุว่า... ทำไมต้องซ้าย? ถ้าหลับไปแล้วจะรู้ได้ยังไงว่ายังซ้ายอยู่? ซ้ายดีต่อลูกอย่างเดียวเหรอ แม่มีอะไรได้ประโยชน์บ้างไหม? ซ้ายแค่ไหนถึงจะเพียงพอ? และสุดท้าย... มีเทคนิคอะไรไหมที่จะฝึกคนที่ไม่คุ้นเคยการนอนตะแคงซ้ายให้คุ้นเคยมากขึ้น? วันนี้เรามาดูเรื่องนี้ไปด้วยกัน ........ ทำไมต้องตะแคงซ้าย? เพราะว่าท่านี้ดีกว่าการนอนคว่ำ ดีกว่าการนอนหงาย และดีกว่าการนอนตะแคงขวานั่นเองครับ การนอนตะแคงซ้ายดังที่ทุกคนรู้ว่านอนตะแคงไปด้านนี้ทารกในครรภ์จะได้รับการไหลเวียนของสารอาหารที่มากับเลือดของแม่ได้ดีครับ อธิบายได้จากรูปครับ การนอนหงายมดลูกของคนท้องที่ขนาดเกินสี่เดือนเป็นต้นไปจะมีขนาดใหญ่ขึ้นและจะตกไปด้านหลังและสามารถไปกดทับหลอดเลือดดำเส้นใหญ่เส้นนึงได้ง่ายเพราะผนังหลอดเลือดดำจะบางกว่าหลอดเลือดแดงครับ การไหลเวียนของเลือดแม่จากด้านล่างกลับขึ้นไปฟอกที่ปอดจะลำบากขึ้นครับถ้าถูกกดทับ ดังนั้นถ้าถูกกดทับนานๆไประดับออกซิเจนในร่างกายคนท้องอาจถูกกระทบได้ครับ พอดูจากรูปที่อยู่ข้างๆ พอคนท้องนอนตะแคงไปด้านซ้าย มดลูกจะถูกเบี่ยงออกไปด้านข้างด้วยครับ แล้วแรงกดทับต่อหลอดเลือดดำนั้นจะเบาลงหรืออาจพ้นการกดทับไปได้ เลือดจึงไหลเวียนดีขึ้น จึงน่าจะส่งผลต่อการที่ทารกในครรภ์จะได้รับสารอาหารหรือออกซิเจนที่น่าจะดีกว่าการถูกกดทับหลอดเลือดนั่นเองครับ ........ ถ้าหลับไปแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่ายังตะแคงอยู่หละ? เมื่อหลับแล้วเราๆก็คงไม่อาจรู้แล้วหละครับว่าจะยังซ้ายอยู่ไหม แต่ที่หนังสือหรือหมอและพยาบาลของคุณคงบอกแล้วว่า อย่าไป worry เรื่องนี้จนระแวง ลามปามไปจนนอนไม่หลับครับ ปล่อยไปตามธรรมชาติครับ แต่เดี๋ยวตอนท้ายๆของบทความนี้จะมีเทคนิคการฝึกดีๆมาฝากครับ ........ นอนตะแคงซ้ายรู้กันอยู่แล้วทั้งนั้นว่าดีต่อลูก แล้วมีอะไรดีคุ้มต่อคนท้องด้วยไหม แบบทำหนึ่งได้ถึงสองหนะ? มีแน่นอนครับ ? ดีต่อลูกคือได้รับสารอาหารที่สะดวกขึ้น ดีต่อแม่คือเมื่อการไหลเวียนของเลือดสะดวกขึ้น ... โอกาสการมีลิ่มเลือดอุดตันในหลอดเลือดขาซึ่งพบได้บ่อยขึ้นตอนท้องจะลดลงครับ คนท้องจะสดชื่นมากขึ้นเมื่อตื่นนอน คนท้องจะลดการปวดหลังได้ดีกว่านอนหงาย คนท้องจะเกิดภาวะริดสีดวงทวารกำเริบน้อยลงกว่านอนหงาย และการนอนตะแคงซ้ายยังมีข้อดีอีกหลายข้อซึ่งจริงๆแล้วท่านอนตะแคงซ้ายมักถูกแนะนำให้ใช้สำหรับทุกคนที่ทำได้อยู่แล้วไม่ว่าจะท้องหรือไม่ท้องครับ ? ........ ซ้ายแค่ไหนถึงจะพอ? เป็นคำถามที่ผมเคยโดนถามครับ ตอนแรกถึงกับอึ้ง กิม กี่ ... จริงด้วยนะการตะแคงมันต้องมีตั้งแต่ตะแคงน้อยๆไปจนถึงตะแคงตั้งฉากเลยนิหน่าเนอะๆ จากข้อมูลที่แนะนำกันนั้น พบว่าการตะแคงไปประมาณ 25-30 องศา ก็มีความเพียงพอที่จะเคลื่อนมดลูกก้อนใหญ่ๆนั้นให้ลดการกดทับหลอดเลือดดำแล้วครับ ดังนั้นจึงเป็นที่มาของคำแนะนำที่หลายๆท่านแนะนำกันคือ ให้หาหมอนข้างหรือหมอนหนุนใบเล็กๆมาวางไว้ทางด้านหลังเวลาเรานอนครับ พอหลับไปไม่รู้สึกตัวแล้ว บางทีการนอนกลับมาทับบนหมอนหนุนที่วางไว้อาจจะช่วยให้มีองศาที่เอียงพอช่วยได้อยู่นั่นเอง หมอนข้างคนท้องก็อาจใช้ได้ดีสำหรับบางคนครับ ลองหาซื้อหรือหยิบยืมมาลองดูครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าราคาแรงไหม??