8 ตอบกลับ

มีนะค่ะที่ลูกคอเอียง เกิดจากหลายสาเหตุ เช่นการนอน ท่านอนของน้องควรปรับเปลี่ยนให้บ่อยทุกๆชั่วโมงหรือสองชั่วโมงค่ะ แต่ไม่ค่อยเห็นเด็กคอเอียงจากการนอนเท่าไหร่ เพราะเวลาเด็กนอนจะมีการขยับตัวตามธรรมชาติของเค้าเอง แต่ถ้าน้องนอนนานก็ควรปรับเปลี่ยนให้จะดีค่ะ และที่เคยเห็นเด็กคอเอียงมาจากเด็กที่ยังเล็ก คอยังไม่แข็งแรงดีพอเวลาถูกอุ้ม คนอุ้มถนัดอยู่ข้างเดียว เวลาอุ้มเด็กก็เอียงคอแค่ด้านเดียว ตามธรรมชาติแล้วร่างกายควรได้ขยับหรือเคลื่อนไหวไม่ให้อยู่กับท่าเดิมๆหรือนั่งนาน นอนนาน อะไรทำนองนั้นค่ะ

VIP Member

บ้านนี้นอนเอียงกว่านี้อีกค่ะ แต่เเม่จับน้องตะแคง สลับกันไป ถ้านอนเอียงมากๆ เดียวหัวจะไม่สวยค่ะ ปัจจุบันน้องปกติ หัวทุยสวยดี😆😆😆

เหมือนกันเลยค่ะตอนกินนมเสร็จเอาลูกเลอพาดไหล่ตลอดลูกหันหน้าไปซ้ายตอนยี้3เดือนแล้วรู้สึกลูกคอเอียงค่ะเครียจอยูา

จับนอนตรง เค้าก็หันเหมือนเดิมมั้ยคะ แค่นอนจะทำให้คอเอียงเลยหรอแม่

ลูกชายก็เอียงค่ะตอนเด็ก. โตขึ้นก็ปกติ

บ้านนี้ก็เหมือนกันค่ะชอบนอนคอเอียง

จับนอนตะแคงก็ได้ค่ะแม่

หัวจะไม่สวยรึเปล่าคะ