16 ตอบกลับ

ลองใช้จุกหลอกดูค่ะ ถ้าน้องดื่มเยอะ หรือดื่มไม่ทัน (ใช้ช่วยในยามฉุกเฉิน ไม่ได้ให้ดูดตลอดจนติดงอมเเงม) หรือ บางทีอาจจะไม่สบายท้อง อุ้มพาดบ่าตบเรอทุกครั้ง ทาเจลมหาหิงค์ให้ลูกด้วยก็ดีค่ะ

น้องอาจจะท้องอืด ไม่สบายท้องถ้ามีเสียงร้องเหมือนแพะด้วยคือกินเยอะเกินไปค่ะ​ แน่นท้อง..เด็กแรกเกิดจะขอดูดตลอดเวลาทั้งๆที่บางทีเค้าไม่ได้หิว แม่อาจจะใช้จุกหลอกช่วยได้ค่ะ

บ้านนี่ก้อเป็นค่ะ น้องกินเยอะเวลาเข้าเต้าแล้วร้องตลอดเลย นมไหลแรงบ้างหรือนมไหลไม่ทันใจบ้าง เลยเปลี่ยนเป็นปั๊มนมให้เอา ไม่ร้องแล้วค่ะ แต่ต้องเลือกจุกนมดีๆนะคะ 🍼

กินไปร้องไปบางทีน้ำนมอาจจะไหลแรงกินไม่ทัน หรืออาจจะ ไม่อยากกินแต่อยากดูดค่ะ ถ้ามีอาการแหวะร่วมด้วยไม่ต้องให้นมแล้วค่ะหาจุกหลอกให้ดูดีแทน

น้ำนมไหลแรงรึป่าวค่ะกินไม่ทัน บ้านนี้ก็เป็นเหมือนกันจ้า2เดือนกว่าแล้วยังเป็นอยู่เลยน้องจะร้องตอนน้ำนมไหลแรงเท่านั้น

แน่นท้อง​รึป่าว​ เด็กบางคนกินจนอิ่มแน่นท้องแต่อยากดูดเฉยๆ​ ลองหาจุกหลอกมาให้ดูดคะ

เป็นเหมือนกันเกือบทุกบ้านมั่งคะ ของเราเรียกว่า ทะเลาะกับหัวนม

นมไหลแรงไปค่ะเขากลืนไม่ทัน ไม่ใช่ว่านมไม่ไหลแล้วเขาร้องนะคะ

ถ้านมแม่ไหลแรง ใช้นมคีบหัวนม เบรคน้ำนมช่วยน้องนะคะ

แม่หัวนมสั้นป่าวค่ะน้องดูดไม่ถนัดเลยร้อง

ใช่ค่ะแม่บ้านนี้ก็เป็นค่ะหัวนมสั้นเข้าเต้ายากลูกจะร้องค่ะ