ฝากพิเศษ/ฝากธรรมดา

ขออนุญาตสอบถามและรบกวนแม่ๆให้คำแนะนำด้วยนะคะ #ท้องแรกค่ะ ไม่มีความรู้เรื่องฝากพิเศษไม่รู้ดีไหม (อายุ25ปี อายุครรภ์ 19 week 6 day) อยากปรึกษาแม่ๆที่ผ่านประสบการณ์ฝากคลอดว่า... #ฝากธรรมดากับฝากพิเศษดีกว่าค่ะ -มีคนแนะนำให้ฝากธรรมดาเพราะแม่และเด็กแข็งแรง อายุ โรคประจำตัวหรือความเสี่ยงต่างๆไม่มี เขาบอกถ้าฝากพิเศษจะยุ่งยากเพราะถ้าไม่ใช่หมอที่ฝากเขาจะไม่ทำคลอดให้ -บางคนแนะนำว่าให้ฝากพิเศษ เขาจะดูแลดีกว่าตอนคลอดจะได้คลอดง่ายเพราะมีหมอประจำตัวมาทำคลอดให้ ถ้าคลอดยากเขาจะผ่าให้ถ้าไม่ฝากพิเศษเขาจะไม่ผ่า หรือเวลาเจ็บป่วยสามารถติดต่อคุณหมอได้เรื่อยๆ #แม่คิดว่าแบบไหนดีค่ะไม่รู้จะเชื่อใครดีรู้สึกสับสนค่ะ *ถ้าฝากพิเศษต้องฝากที่ไหน รพ.รัฐหรือคลินิกดี *ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ ต้องจ่ายแบบไหน หากใช้คำผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะคะ

1 ตอบกลับ

ฝากพิเศษ ฝากที่คลีนิก ต้องไปคลอด รพ.ที่หมอคนนั้นทำงานเท่านั้นถึงจะได้คลอดกับหมอที่ฝากพิเศษ ส่วนมากจะต้องเสียค่าไปหาในแต่ละครั้งไม่ต่ำกว่า500-5,000บาท ถ้าฝากพิเศษแล้วไปคลอดที่ รพ.ที่ไม่ใช้หมอที่ฝากพิเศษทำงาน จะไม่ได้คลอดกับหมอคนนั้น และบาง รพ. จะไม่รับทำคลอดเพราะเขาไม่มีประวัติการท้องของเรา หรือเรามีความเสี่ยงที่เขาไม่รุ้ ฝาก ธรรมดา รพ.รัฐ ฝากฟรี ตรวจฟรี ยาฟรี (เสียเงินถ้ามี ปกส ) รักษาฟรีจนวันคลอด อาจต้องเสีย30บาท สามารถไปคลอดฉุดเฉินได้ ที่รพ.รัฐ ตรวจโรคและภาวะติดต่อฟรี ในกรณีที่มีความเสี่ยงจะได้ผ่าทุกคน หรือไม่สามารถคลอดเองได้จะได้ผ่า(รัฐจะเชียให้คลอดเองในกรณีที่คลอดเองได้เพราะภูมิคุ้มกันมันดีกว่า) จะพิเศษหรือ ธรรมดา ดูแลเท่ากันหมด แค่พิเศษคุนต้องเสียเงินเท่านั้น เวลาเจ็บป่วยก่อสามารถติดต่อ ปรึกษาได้เหมือนกันหมด ก้อจะประมาทนี้ แค่พิเศษคือต้องเสียเงินในทุกๆอย่าที่จะตรวจ และอยากตรวจ ส่วนธรรมดารัฐ จะทำอาไรก้อเสีย30บาท และอื่นๆ เอาเป็นว่าแล้วแต่ตัดสินใจดีกว่าคะ เราอธิบสยในมุมรวมๆๆ😊

ยินดีคะ เราพยายามตอบให้ได้มากที่สุด เพื่อเป็นความรุ้ให้คนที่ไม่รุ้ 😊😊