8 ตอบกลับ

เราตอน12w หมอก็บอกว่าน้ำคร่ำน้อยคะ เรากังวลมากๆ พยายามหาข้อมูลและถามคนรอบข้าง ก็พอจะได้แนวทางว่า ให้ดื่มน้ำเยอะๆ กินไข่ ดื่มนม บำรุงให้เยอะๆ เราเลยตั้งใจดื่มน้ำวันละ3-4ลิตร และกินบำรุงเยอะๆคะ ไปตรวจอีกทีตอน16w หมอวัดค่าน้ำคร่ำให้ ผลปรากฎว่าไม่น้อยแล้วคะ เราดีใจมากๆ แต่ก็ยังไม่เกินเกณฑ์มากนัก หลังจากนั้นเราก็ดื่มน้ำเยอะๆมาเรื่อยๆ จนไปตรวจอีกทีตอน20w อาจารย์หมอเป็นคนซาวด์ให้ เราถามเรื่องน้ำคร่ำ เค้าก็บอกว่าไม่น้อยแล้วนะ เราโล่งใจมากๆเลยคะ ความพยายามที่เราทำได้ผลจริงๆด้วย และมีอีกสาเหตุนะคะ อาจจะเพราะตอนอายุครรภ์ยังน้อย น้องยังขับฉี่และกลืนน้ำคร่ำไม่ค่อยเก่งคะ น้ำคร่ำก็เลยน้อย คุณแม่ไม่ต้องกังวลนะคะพยายามดื่มน้ำเยอะๆ พออายุครรภ์มากขึ้น จะดีเองคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ไฟท์ติ้งงง✌🏻

เสี่ยงครรภ์เป็นพิษค่ะ แม่ลองหาข้อมูลเพิ่มในกูเกิ้ลดูได้ค่ะ ปรึกษาหมอค่ะ ควรให้หมอวินิจฉัยสาเหตุค่ะ เพราะเกิดได้จากหลายปัจจัย แต่เบื้องต้นแม่ลองดื่มน้ำ(จิบเรื่อยๆ)ช่วงกลางวันให้เยอะๆ ช่วงเย็นหรือกลางคืนลดปริมาณการดื่มน้ำลงค่ะ แค่จิบให้หายคอแห้ง เผื่อต้องตื่นเข้าห้องน้ำบ่อย เดี๋ยวจะอ่อนเพลีย แต่ถ้าเกิดจากปัจจัยอื่น ต้องให้หมอรักษาตามสาเหตุค่ะ https://www.pobpad.com/%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%A5%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%99

ดื่มน้ำเยอะๆค่ะ ช่วยได้ ตอนแรกทางนี้มีภาวะน้ำคร่ำน้อยหมอให้กลับมากินน้ำเยอะ2อาทิตย์น้ำคร่ำปกติจนถึงฤกษ์คลอดเลยค่ะ

ส่งผลน่ะค่ะแม่ เพราะลูกของเราเองเขาอยู่ในน้ำคร่ำ ดื่มน้ำเยอะๆนะค่ะ 👶❤️

ขอบคุณค่ะ🥰

แม่ต้องกินน้ำเยอะๆ พักผ่อนให้เพียงพอนะคะ

Super Mum

ดื่มน้ำเยอะๆ ค่ะ ช่วยเพิ่มน้ำคร่ำได้

ขอบคุณมากๆนะคะ🥰

ดื่มน่ำ กับนอนพักผ่อนเยอะๆ ค่ะ

ดื่มน้ำเยอะๆค่ะแม่✌🏻

ขอบคุณค่ะ