2 ตอบกลับ

แล้วแต่เด็กบางคนค่ะ มีอาการดังนี้ค่ะ มีอุณภูมิ 37.4ขึ้นไป ถือว่ามีไข้ ร้องไห้ งอแง ไม่สบายตัว ซึมลง ไม่สดใสเหมือนเคย ส่วนเด็กทารกไม่สบายแก้ยังไง เช็ดตัวได้นานถึง20นาที ใช้น้ำอุณหภูมิปกติ เช็ดย้อนขนให้น้อง เช่น จากเท้าไปยังก้น จากมือไปยังหัวไหล่ ค่ะ ไอร้อนจากตัวจะเบาลง เปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ ผ้าเช็ดตัวจะอุ่นลงอย่างเห็นได้ชัด นำปรอทวัดไข้ให้น้องก่อนเช็ดตัวและหลังเช็ดตัว อุณภูมิน้องจะลงทันที วัดอุณหภูมิบ่อย ๆ ทุกชั่วโมง-3ชั่วโมง เช็ดตัวได้บ่อยตามต้องการที่น้องมีไข้ตัวร้อน ค่ะ หากน้องมีไข้ขอให้น้องหายใว ๆ นะคะ

เเล้วเเต่เด็กค่ะบางคนงอเเงบางคนซึม ลองเอาปรอทวัดไข้วัดอุณหภูมิลูกดูนะ 37.4 ขึ้นถือว่าไข้ค่ะ