2 ตอบกลับ

แบนี้ต้องสังเกตว่ามีอาการอื่นร่วมด้วยมั้ย เช่น น้ำเดิน หรือท้องแข็ง ปวดท้อง มดลูกบีบตัว ถ้ามีต้องรีบไปรพ.ค่ะ ของเราเคยเป็นตอน28w ค่ะ มีเลือดออก คล้ายประจำเดือน ไม่มีอาการร่วม ลูกดิ้นปกติดีทุกอย่าง ตอนนั้นรีบไปรพ.ทันที หมอตรวจพบว่าตรงปากมดลูกข้างในจะมีติ่งเนื้อค่ะ ส่วนใหญ่ก็มี จะมากน้อยแล้วคนค่ะ. เวลาท้องขยายเรื่อยๆ ติ่งเนื้อนี้โผล่ดันออกมา. ทำให้เวลาเดินมากๆ หรือมีเพศสัมพันธ์ มันจะแตก เลือดออกได้ หลังจากนั้น วันสองวันเลือดก็หมดค่ะ แค่ซึมอกมานิดหน่อย หมอให้งดยกของหนัก อย่าเดินมาก และงดมีเพศสัมพัธ์ค่ะ

ถ้าไม่เยอะไม่เป็นไรค่ะ