2 ตอบกลับ

ถ้าท้องแรกจะเริ่มรู้สึกถึงลูกดิ้นตอน 18-20วีคค่ะ ท้อง2จะรู้ตอน 16วีค แม่เคยไปซาวด์ดูลูกบ้างมั้ยคะ จะได้คลายกังวล เราเคยถามหมออยู่ว่าท้องจะใหญ่ช่วง 5เดือนขึ้นเพราะลูกจะเริ่มตัวใหญ่มากจนเบียดกระเพาะกับลำไส้ แต่ก็ขึ้นอยู่กับร่างกายของแต่ละคนด้วย เพื่อนเราท้องออกตอน 8 เดือน

ปกติค่ะ มดลูกยังไม่ขยายใหญ่ บางคนเลยท้องไม่ออก จะมองออกช่วง 5-7 เดือน แล้วแต่ร่างกายคนนะคะ เรารู้สึกว่าลูกดิ้น 4 เดือนต้น ๆ ค่ะ เป็นคนมีพุง พุงเป็นชั้น กว่าคนจะทักว่าท้องก็เข้าเดือน 7 ละ 🤣