9 ตอบกลับ

แนะนำว่าให้ไปโรงพยาบาลเพื่อให้คุณหมอประเมินความรุนแรงของอาการค่ะ คุณแม่แต่ละท่านอาจจะมีอาการมากน้อยแตกต่างกันค่ะ อย่างของเราอาการค่อนข้างแรง ไข้ 39.6-40 อยู่ตลอด รวมถึงอ๊อกซิเจนตก เลยได้แอดมิทให้ยาต้านไวรัสแรมเดซิเวียร์ค่ะ(ที่ปลอดภัยกับคนท้อง) ส่วนคุณแม่ท่านอื่นๆอาจจะมีอาการไม่มาก ก็รักษาตามอาการที่บ้านตามที่คุณหมอแนะนำค่ะ แต่อย่างไรก็ตาม คุณหมอที่ฝากครรภ์บอกว่ามีโอกาสน้อยมากๆที่จะติดไปหาน้องค่ะ โดยเฉพาะอายุครรภ์ที่ยังไม่มากด้วย (ตอนพูดคุณหมอดูชิวๆ ไม่ค่อยกังวลที่คุณแม่ติดโควิดค่ะ)

อันดับแรกแม่อย่าเครียดนะคะกินข้าวให้ครบ 3 มื้อ กินยาตามหมอสั่งและจิบน้ำอุ่น นอนเยอะๆๆ 3 วันก็ดีขึ้นแล้วคะ แม่ผ่านมาแล้วติดตอน 5 เดือน หายไวๆนะคะ 😊

VIP Member

หาหมอ ขอรับยาที่เราทานได้นะคะ บ้านนี่ก็ติดตอนช่วงนั้นเหมือนกัน ผ่านมาได้ไม่ยากค่ะ พยายามจิบน้ำอุ่น น้ำขิง ทำร่างกายให้อบอุ่นนะคะ

Super Mum

บ้านนี้กินแค่ ยาพารา จิบน้ำอุ่นค่ะ (ตอนที่ติดโควิดอายุครรภ์น้อยค่ะ) หมอไม่ให้ยาอื่นๆเลยค่ะ แต่ไม่มีผลกับน้องค่ะแม่

โควิดรักษาตามอาการ บ้านนี้ติดตอน 14 วีค ไม่ได้กินยาอะไรเลย กินแค่น้ำขิงอุ่นๆ จิบน้ำอุ่นทั้งวันแค่นั้น 7 วันหายเองค่ะ

คุณแม่ได้ไปหาคุณหมอไหมค่ะ พอดีเราพึ่งติดค่ะ ไปซื้อยาทานเองได้แค่ยาพารามาทานค่ะ

นอกเรื่องหน่อยนะคะ ก่อนแม่ท้องประจำเดือนแม่มาครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่คะ

บ้านนี้ได้นอน รพ. ค่ะ 5 วัน

กลัวมากเลยค่ะ🥹