15 ตอบกลับ

ของเราก็โดนตรวจภายในค่ะ หมอบอกปากมดลูกเปิด1เซนค่ะ ถ้ากลับมาบ้านมีมูกเลือดออกก็ไม่ต้องตกใจค่ะ พอตกกลางคืนปวดท้อง ท้องแข็งถี่ค่ะ เลยไปรพ. แต่ปากมดลูกยังไม่เปิดเพิ่มค่ะ หมอเลยให้กลับมาดูอาการที่บ้านต่อค่ะ 2วันแล้วก็เงียบเลยค่ะ ไม่ปวดท้องไม่มีมูกออกแล้วค่ะ แม่อยากแตกแล้ววว 37w3dค่ะ

เป็นเหมือนกันคะ โดนตรวจภายใน พอกลับมาบ้านมีมูกสีน้ำตาลออกมา แล้วไป รพ.อีกรอบ หมอตรวจภายในปากมดลูกไม่เปิด กลับบ้านอีกรอบ (หมอบอกว่าการตรวจภายในสามารถทำให้มูกสีน้ำตาลออกมาได้เพราะเป็นเลือดค้างเก่าที่เกาะผนังมดลูก) แต่ถ้าเป็นมูกเลือด แนะนำไปหาหมอคะ

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่หมอบอกถ้าไม่มีอาการปวดท้อง น้ำคร่ำแตกก็ปกติค่ะแม่ บ้านนี้ก็ตกใจเพราะตอนตรวจภายในหมอไม่บอกอะไรพอกลับมาบ้านมีมูกเลือดออกเลยโทรไปถามรพ. หมอบอกอาจเกิดจากการตรวจภายในค่ะ ตอนนี้37+6วีคแล้วยังเงียบอยู่เลยค่ะ

ไปรพได้เลยค่ะแม่บางคนปากมดลูกเปิดแต่น้ำคร่ำไม่แตกก็มีนะคะ ไม่ต้องรอค่ะอาการแต่ละคนไม่เหมือนกันยื้อเวลานานอาจอันตรายตาอทารกในครรภ์นะคะ

ปกติค่ะแม่บ้านนี้ออกเยอะมากเกิดจากพยาบาลตรวจภายในค่ะ รอท้องแข็งถี่ ปวดท้องมาก หรือน้ำคล่ำแตก ค่อยไปค่ะ

การตรวจภายในเป็นการกระตุ้นชนิดหนึ่งค่ะถ้าคุณแม่ปวดท้องถี่ขึ้นหรือน้ำคร่ำแตกไปหาหมอได้เลยค่ะ

VIP Member

หมอที่ฝากครรภ์ของเราบอกว่า ถ้ามีมูกเลือด , เจ็บท้อง ,น้ำคล้ำแตก อย่างไดอย่างนึงให้ไป รพ ค่ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะหมอบอกว่าเจ็บท้องถี่หรือนมีน้ำเดินค่อยไป

หาหมอเลยจ้า ยินดีด้วย บ้านนี้ 40 w หมอยังไม่ทำไรให้เลย เงียบมาก

ไปหมอหมอเลยค่ะ อายุครรภ์ขนาดนี้ถือว่าครบกำหนดคลอดแล้ว