4 ตอบกลับ

เท่าที่เราเคยอ่านเจอนะคะ ถ้าไม่ใช่แบบเดินๆอยู่เจ็บท้องจะคลอดฉุกเฉินแล้วต้องหา รพ. ที่ใกล้ที่สุดเพื่อทำคลอด ส่วนใหญ่ รพ. ที่จะไปคลอด แม่ต้องเคยไปตรวจครรภ์กับ รพ. นั้นก่อนอย่างน้อย 1ครั้ง พร้อมกับเอาสมุดสีชมพู (สมุดฝากครรภ์) ไปด้วย หรือถ้าสามารถคัดประวัติการตรวจรักษาจาก รพ.เก่า (ที่หมอจะจดๆๆเขียนๆในแฟ้มประวัติ)ไปด้วยได้ก็จะดีมากๆเลยค่ะ หมอที่ รพ. ใหม่จะได้ดูแลต่อได้ดียิ่งขึ้นค่ะ ส่วนการลงทะเบียนเป็นคนไข้ รพ. ใหม่ ก็ใช้แค่บัตรประชาชน จ้า

จากประสบการณ์นะคะ ให้แม่ไปรพ.ที่จะฝากต่อค่ะ ยื่นสมุดชมพูกับบัตรปชช ถ้าพยาบาลถามก็ตอบไปค่ะว่าจะมาคลอดที่นี่ เดิมฝากที่ตจว ค่ะ เดี๋ยวพยาบาลเดินเรื่องให้เองค่ะ

ไปให้เร็วที่สุดค่ะ

ถ้าแม่มาอยู่กรุงเทพแนะนำให้ย้ายสิทธิค่ะ

TapFluencer

รอแม่ๆท่านอื่นมาตอบนะคะ☺️