3 ตอบกลับ

VIP Member

ปกติค่ะ มดลูกมีการบีบตัวจากสาเหตุ แก๊สในกระเพาะ กลั้นปัสสาวะ ร่วมเพศ บิดตัวหรือบิดขี้เกียจ กินอิ่มเกินไป หากยังไม่ถึงกำหนดคลอด แต่รู้สึกว่าหน้าท้องที่เคยนิ่มเกิดแข็งขึ้นมาทั่วท้องจนรู้สึกเจ็บ นั่นคือสัญญาณเตือนว่ามดลูกกำลังบีบตัวหดรัด ให้สังเกตดูว่าท้องจะแข็งนานประมาณ 10 นาที/ครั้ง ติดต่อกัน 4-5 ครั้ง เป็นชุดๆ ลักษณะแบนนี้หากเกิดถี่ขึ้นเรื่อยๆ ท้องแข็งจนรู้สึกแน่น หายใจไม่สะดวกและอาการไม่หายไป ควรจะรีบพบแพทย์ให้เร็วที่สุด เพราะหากไม่ได้รับการรักษาอาจทำให้มดลูกจะบีบตัวจนปากมดลูกเปิด ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้ต้องคลอดก่อนกำหนดได้ค่ะ

แสดงว่าปกติค่ะแม่😊

เป็นค่ะ ช่วงอายุครรภ์ประมาณนี้เลย จนต้องไปหาหมอแต่ก็ไม่มีประโยนช์ กลับบ้านมานั่งคิดสังเกตุตัวเอง ว่าสาเหตุน่าจะมาจากการที่กินเยอะ และท้องอืดไม่ถ่าย2วัน ทุกวันนี้ต้องเข้าห้องน้ำทุกวันอย่างน้อย1ครั้ง แล้วท้องก็ไม่เคยแข็งแบบนั้นอีกเลย ยกเว้นวันที่ถ่ายไม่ออกจริงๆ

ใช่เลยค่ะ มีอาการท้องผูก ปกติต้องถ่ายทุกวัน ถ้าวันไหนท้องผูกแน่นท้องไม่สบายตัวอึดอัดไปหมดเลยค่ะ

หากมีอาการท้องแข็งคุณแม่ควรหยุดทำกิจกรรมทุกอย่างแล้วนั่งหรือนอนพักเยอะๆนะคะอย่าเดินบ่อยหรือยกของหนักให้พักผ่อนเยอะๆ

ขอบคุณ​ค่ะ น่าจะทำงานยืนนานกันมีอาการท้องผูกอะค่ะ พอเมื่อวานท้องแข็งก็เลยนอนพักเลยค่ะ