76 ตอบกลับ

แม่ทำวิธีไหนค่ะ น้ำนมถึงได้เยอะขนาดนี้

ตัวแม่เองน้ำนมเยอะอยู่แล้วงับ ไหลตั้งแต่น้องอยู่ในท้องตอน8เดือน พอน้องคลอดก็ดื่มน้ำวันละ3ลิตรเลย ให้น้องเข้าเต้าตลอดกลางวัน ปั๊มนมทุก3ชม ไม่เคยตกรอบเลยปั๊มรอบละ15-20นาที เลือกขนาดกรวยปั๊มให้พอดีกลับเต้าตัวเองไม่เล็กหรือใหญ่ไป พยายามทานหารที่เพิ่มน้ำนม จ้า❤️ ทำแค่เดือนแรกพอเดือนที่สองไม่ทำแล้วปล่อยเลย ปั๊มทีหนึ่งก็ห่างกัน6ชม. เพราะแม่รู้สึกว่าน้ำนมมันเยอะพอมากๆแล้วจ้าเลยไม่ได้บำรุงไรเพิ่มอีก กอนทุกอย่างที่อยากกินและโชคดีที่น้องไม่แพ้อาหารผ่านน้ำนมเลยสักอย่าง😊

3-4เดือนบ้านนี้เเห้งเเร้ว เศร้าไม่ทันลูก

ไม่เป็นไรนะคะคุณแม่ ค่อยเสริมบำรุงตอนน้องทานอาหารเอา นมผงสมัยนี้ประโยชน์เยอะเลย😊😊❤️

ไม่ต้องปั้มและกินยาพาราเอาค่ะเวลาปวด

😂😂😂 สุ้ๆจ้ะ

อิจฉาจังแม่บ้านนี้น้ำนมน้อยมากเลย

ขอบคุณค่ะ

อย่าบีบ อย่าเอาเข้าเต้า รับรอง.. หายยย

ปวดไม่นานหรอกค่ะ

อิจจังบ้านนี้เดือนเดวจะไม่มีแล้ว

ยังกู้น้ำนมทันนะจ้ะแม่ แม่ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆน้าา ช่วงแรกตัวแม่เองดื่มวันละ3ลิตรเลยจ้ะ เลือกทานอาหารเพิ่มน้ำนม ปั๊มนมทุก3ชม. หมั่นให้น้องเข้าเต้า ถ้าน้องไม่เข้าหรือคุณแม่ไม่มีเวลาใช้เครื่องปั๊มเลยค่ะแม่ ถึงไม่มีน้ำนมไม่ออกก็ให้ปั๊มเรื่อยๆจ้ะ รอบละ15-20 นาที เพื่อเป็นการกระตุ้มให้ต่อมน้ำนมผลิตน้ำนมจ้ะแม่ เครื่องปั๊มนมจะเลียนแบบการดูดเต้าจากลูกของเราค่ะ😊

ปล่อยไว้ค่ะเลิกปั้มเลิกเข้าเต้า

ขอวิธีเพิ่มน้ำนมหน่อยค่ะคุณแม่

ของแม่น้ำนมไหลตั้งแต่น้องได้ไม่คลอดเลยค่ะแม่ ตั้งแต่น้อง8 เดือนจะ9เดือนน้ำนมไหลออกมาเองเลยค่ะ แต่หลังคลอดน้องเดือนแรกแม่ทานน้ำวันละ3ลิตรเลยจ้า + อาหารที่ช่วยเพิ่มน้ำนม แม่ปั๊มทุกๆ3 ชม.เลยคร่าตอนกลางคืนก็ตื่นมาปั๊ม ให้น้องเข้าเต้าตั้งแต่แรกคลอดพึ่งหย่าเต้าไปตอน1ขวบ จ้า พอเข้าเดือนที่2แม่ไม่ได้บำรุงอะไรเป็นพิเศษเลยค่ะ ปั๊มก็ตกรอบทุกวันเลย น้ำก็ดื่มน้อยลงดื่มตอนที่อยากดื่มเท่านั้นเลยจ้า แม่ปล่อยเลยไม่ได้บำรุงอะไรแล้วเพราะน้ำนมมันเยอะมากคัดบ่อยมากเลยจ้ะแม่ แม่อาจเป็นคนที่มีน้ำนมเยอะอยู่แล้วไม่บำรุงอะไรมันก็เยอะ คุณหมอของแม่แนะนำว่าการดื่มน้ำและการปั๊มนมสำคัญมากเลยจ้าในการกู้น้ำนม

VIP Member

อิจฉาจังอยากมีน้ำนมเยอะแบบนี้บ้าง

คุณแม่ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆนะคะ ตัวแม่เองช่วงเดือนแรกแม่ดื่มวันละ3ลิตรเลย ปั๊มนมทุก3ชม รอบละ15-20นาที ถึงปั๊มไม่ออกแล้วก็ปั๊มต่อจนครบเวลาจ้ะ เพื่อเป็นการกระตุ้นน้ำนมให้ผลิต หมั่นให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆ และเลือกทานหารเพิ่มน้ำนมจ้ะ ต้องมีวินัยการปั๊มมากๆเลยจ้า

VIP Member

อิจฉาจังแม่ ขอวิธีเพิ่มหน่อยค่ะ

ของแม่น้ำนมไหลตอนที่น้องยังไม่คลอดเลยค่า ตอน8เดือนย่างจะ9เดือน ส่วนบำรุงน้ำนมแม่บำรุงแค่เดือนแรกหลังคลอดน้องจ้า แม่กินน้ำเปล่าวันละ3ลิตรเลย😂 น้ำเย็น อุ่น ร้อน ได้หมดเลยจ้ะแม่ เพราะแม่ก็กินแต่น้ำเย็นอุณหภูมิของน้ำไม่ส่งผลต่อปริมาณน้ำนมแต่ปริมาณของน้ำที่เราดื่มมีผลแน่นอนจ้า ช่วงเดือนแรกแม่ปั๊มทุก3 ชม.เลย เน้นอาหารที่ช่วยเพิ่มน้ำนม ไม่เคยกินพวกยาหรือผลิตภัณฑ์ที่ช่วยเพิ่มน้ำนมเลยจ้า พอเข้าสู่เดือนที่2 แม่ปล่อยเลยจ่ะไม่บำรุงอะไรเลยกินทุกอย่างที่อยากกิน โชคดีที่น้องไม่แพ้อาหารทางน้ำนมเลย ปั๊มตกรอบทุกวัน6ชม.บ้าง มันก็เยอะเหมือนเดิมเลยจ้ะแม่